กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย หน้าแรกติดต่อเราเว็บบอร์ด

กลับไป   กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย > กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย > กฎหมายร้านอินเทอร์เน็ต

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 03-09-09, 16:47   #1
sundaybaby
สมาชิก internetcafe.in.th

รูปส่วนตัว sundaybaby

sundaybaby ปานกลาง
มาตรฐาน นครปฐมเตรียมตบเท้ารายงานตัว

สืบเนื่องมาจากข้อมูลที่เคยให้ไว้ในกระทู้นี้นะคะ http://www.internetcafe.in.th/showth...D2%E1%BB%C5%A1
แต่เห็นว่าเป็นเรื่องเกี่ยวกับกระทรวงวัฒนธรรมเลยย้า ยมาใหม่

วันนี้ไปวธ.จังหวัดมาแล้ว(จริงๆไปตั้งกะเมื่อวาน แต่ไปถึงเค้าประชุมไรกันมะรู้ของกินวางเรียงรายเต็มโ ต๊ะไปหมดเลย แต่ไม่เห็นคน) สรุปว่าเจ้าหน้าที่ที่เข้ามาที่ร้านเป็นจนท.ตัวจริง และต้องขอขอบคุณ คุณhyper-emotive ที่ช่วยเอาเอกสารของวธ.มาให้ถึงร้าน ขอสรุปให้ฟังดังนี้นะคะสำหรับร้านอินเตอร์เน็ตและเกม ของ วธ.นครปฐม
1.กรอกเอกสารขอยื่นเรื่องขอใบอนุญาตใหม่
2.แผนที่ร้าน + แผนผังร้าน อย่างละ1 (เตรียมไปเลยเพื่อความรวดเร็ว)
3.สำเนาทบ.บ้าน + สำเนาปชช. อย่างละ 2 ชุด
4.รูปถ่ายหน้าร้านระยะไกล ระยะใกล้ และภายในร้าน อย่างละ 1 ใบ
5.สำเนาทะเบียนพาณิชย์ 1 ใบ
6.สำเนาใบรับ/ใบแทน 1 ใบ (จริงๆเค้าไม่ใช้หรอก แต่เราอ้างว่าเอกสารเก่าเคยให้ไปแล้วช่วยค้นให้หน่อย )
7.รูปถ่ายหน้าตรงเจ้าของร้าน 2 รูป
8.เอกสารการเช่า(กรณีเป็นบ้านเช่า ต้องให้เจ้าของบ้านเซ็นต์รับรองพร้อมแนบ สำเนาทบ.บ้าน(ที่เช่า)+สำเนาบัตรปชช.เจ้าของบ้าน) **ใครเคยมีเอกสารตอนยื่นเรื่องรายปีของเก่าใช้ได้ค่ะ ตัวเดียวกัน

ไปถึงก็ติดต่อแจ้งเรื่องทำใบอนุญาตฉาย เจ้าหน้าที่เค้าก็จะรับเรื่องไว้แล้วก็เขียนใบรับให้ เราใหม่(แทนใบเดิม) แล้วให้เอกสารเพื่อไปติดต่อสถานีตำรวจเพื่อพิมพ์ลายน ิ้วมือ
**ยึดตามที่อยู่ใน ทบ.บ้าน ชื่ออยู่ทบ.บ้านที่ใด ให้ไปติดต่อพิมพ์ลายนิ้วมือที่สถานีตำรวจในพื้นที่นั ้น**

**ค่าใช้จ่ายที่วัฒนธรรมจังหวัดไม่เสียอะไร แต่ที่ สน.เราเสียไป 300 (มิมีใบเสร็จให้ด้วยนะ) ประมาณว่าเค้าทำให้ก็ดีแล้ว ตำรวจเค้าบอกจะรีบไปรับเสด็จ สงสารคนที่มาต่อจากเรา ตร.บอกทั้งวันไม่มา(แล้วเค้าจะรู้มั้ย??)

** แค่ไปยื่นเรื่องเฉยๆนะ ใบอนุญาตตัวจริงยังไม่ได้ (และยังไม่ทราบกำหนดว่าจะได้เมื่อไร)
** 21 กันยายน 52 ประชุมพร้อมกันที่องค์พระ (วธ.เค้าจะส่งหนังสือไปแจ้งอีกที)

** เรื่องราวทั้งหมดก็เป็นเท่านี้ อ้าว..จะรายใหม่ รายเก่า ก็ตบเท้าส่งเอกสารกันใหม่ถ้วนหน้านะคะ
sundaybaby is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 03-09-09, 17:27   #2
nop
Guest

มาตรฐาน Re: นครปฐมเตรียมตบเท้ารายงานตัว

ไม่เห็นมีเจ้าหน้าที่มาบอกทางร้านผมเลยแฮะ
ขอบคุณมากนะครับที่มาแจ้งข่าว
  ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 03-09-09, 17:33   #3
sundaybaby

มาตรฐาน Re: นครปฐมเตรียมตบเท้ารายงานตัว

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nop อ่านกระทู้
ไม่เห็นมีเจ้าหน้าที่มาบอกทางร้านผมเลยแฮะ
ขอบคุณมากนะครับที่มาแจ้งข่าว
ไม่รู้โชคดีหรือบังเอิญค่ะ จนท.คนที่มาเค้ามาทานข้าวที่ข้างๆร้านอะค่ะ เค้าเลยเดินเข้ามาบอก:d
sundaybaby is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 03-09-09, 17:39   #4
hyper-emotive

รูปส่วนตัว hyper-emotive

hyper-emotive ดีพอใช้
Talking Re: นครปฐมเตรียมตบเท้ารายงานตัว

ขอเพิ่มเติมนิดนะครับพี่ เนม ใครเคยยื่นต่อไปแล้ว และได้มาแต่ใบรับ เอกสารที่ยื่นครั้งล่าสุดและเรายังไม่ได้รับใบอนุญาต ิมานั้นสามารถนำบางส่วนมาใช้ได้ ให้นำแค่หลักฐานข้อ 2 , 3 และ 6 , 7 ไป ก็พอครับ ส่วนเอกสารข้อ 1 ทาง วธ. จะให้เรากรอกในวันนั้นเลยครับ

ส่วนการประชุมวันที่ 21 กันยายน นั้น เอกสารเชิญอาจไปไม่ถึงทุกร้านแน่ครับ ใครไม่ได้รับก็ขอให้ไปนะครับเพื่อประโยชน์ของเราเอง บอกต่อๆ กันก็ดีนะครับถ้าบอกได้

ปล.เอกสารให้นำไปยื่นที่ วธ.จังหวัดที่อยู่ที่ศาลากลางจังหวัด ที่เข้าไปทาง โรงเรียนศิรินธรนะครับ ส่วน วธ.จังหวัดส่วนหน้าที่อยู่ตรงข้ามที่ว่าการอำเภอไม่ต ้องไปแล้วนะครับ เจ้าหน้าที่ย้ายกลับไปแล้ว

สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ วธ.จังหวัดนครปฐม 034-340349

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย hyper-emotive : 03-09-09 เมื่อ 17:41
hyper-emotive is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 03-09-09, 17:45   #5
trwn
Guest

นี่เป็นระบบการทำงานแบบใหม่ของ วธ นครปฐมหรือครับ
ใช้วิธีแจ้งข่าวแบบปากต่อปาก ถ้้าใครไม่ได้อ่านตรงนี้
ก็คงไม่ต้องได้ใบอนุญาติกันหรืออย่างไร

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย trwn : 03-09-09 เมื่อ 17:47
  ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 03-09-09, 17:52   #6
pppp

รูปส่วนตัว pppp

pppp ปานกลาง

ยังไม่รู้เรื่องอะไรเลยเหมือนกัน รอเขาแจ้งมาดีกว่า
เก่า 03-09-09, 17:55   #7
sundaybaby

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ hyper-emotive อ่านกระทู้
ขอเพิ่มเติมนิดนะครับพี่ เนม ใครเคยยื่นต่อไปแล้ว และได้มาแต่ใบรับ เอกสารที่ยื่นครั้งล่าสุดและเรายังไม่ได้รับใบอนุญาต ิมานั้นสามารถนำบางส่วนมาใช้ได้ ให้นำแค่หลักฐานข้อ 2 , 3 และ 6 , 7 ไป ก็พอครับ ส่วนเอกสารข้อ 1 ทาง วธ. จะให้เรากรอกในวันนั้นเลยครับ

ส่วนการประชุมวันที่ 21 กันยายน นั้น เอกสารเชิญอาจไปไม่ถึงทุกร้านแน่ครับ ใครไม่ได้รับก็ขอให้ไปนะครับเพื่อประโยชน์ของเราเอง บอกต่อๆ กันก็ดีนะครับถ้าบอกได้

ปล.เอกสารให้นำไปยื่นที่ วธ.จังหวัดที่อยู่ที่ศาลากลางจังหวัด ที่เข้าไปทาง โรงเรียนศิรินธรนะครับ ส่วน วธ.จังหวัดส่วนหน้าที่อยู่ตรงข้ามที่ว่าการอำเภอไม่ต ้องไปแล้วนะครับ เจ้าหน้าที่ย้ายกลับไปแล้ว

สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ วธ.จังหวัดนครปฐม 034-340349 :d
พี่ก็บอกเค้างี้แหละครับว่าเคยยื่นไปแล้วใช้ของเก่าได้มั้ยคะ(เว้าวอน) จนท.เค้าบอกว่า "กลัวว่าจะหาไม่เจอ" สรุปก็ต้องให้ใหม่ทั้งหมด

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย sundaybaby : 03-09-09 เมื่อ 18:26
เก่า 03-09-09, 17:59   #8
KOBnokkala

รูปส่วนตัว KOBnokkala

KOBnokkala ปานกลาง

กลัวหาไม่เจอ หรือขี้เกียจหา มากกว่า
เก่า 03-09-09, 18:38   #9
hyper-emotive

รูปส่วนตัว hyper-emotive

hyper-emotive ดีพอใช้

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ trwn อ่านกระทู้
นี่เป็นระบบการทำงานแบบใหม่ของ วธ นครปฐมหรือครับ
ใช้วิธีแจ้งข่าวแบบปากต่อปาก ถ้้าใครไม่ได้อ่านตรงนี้
ก็คงไม่ต้องได้ใบอนุญาติกันหรืออย่างไร

เปล่าครับ ไม่ใช่ระบบใหม่ แต่ที่ผมทราบว่าให้ไปต่อ ก็จากกระทู้อ้างอิงที่ พี่เค้าโพสไว้ข้างบนว่ามีคนบอกว่ามาจากวัฒนธรรม มาที่ร้าน ก็เลยตามไปเช็คกันว่าที่เค้ามาอ้างอ่ะจริงไหม เพราะเรื่องเกิดในบริเวณร้านผมกะพี่เค้า และได้ข้อสรุปว่าคนที่มานั้นเป้นคนที่ทำงานที่ วธ. จริง และเมื่อไปถึงก็ได้สอบถามเค้าว่าเรื่อง ใบอนุญาติใหม่นั้นต้องทำอย่างไรและจะประชุมกันเมื่อไ หร่ เพราะบอกตามตรง ร้านผมอยู่บ้านนอก จดหมายมาไม่ค่อยถึง ก็เลยได้ความว่าสามารถดำเนินการต่อได้แล้ว ก็เลยเอามาบอกต่อๆ กัน อาจเป็นความผิดของผมเองที่ดันไปถามเค้าก่อน แล้วพี่เค้าเอามาบอกในนี้ ไม่ได้มีจุดประสงค์จะบอกต่อเพียงคนกลุ่มเล็กๆ แต่ที่พี่เค้าโพสเนี่ยก็เพราะเวบนี้เป็นช่องทางหนึ่ง ที่เราสามารถติดต่อกันได้ เพื่อจะบอกให้คนที่อยู่ในนครปฐม และที่เข้ามาในเวบนี้ได้รู้กันว่าเราสามารถไปยื่นเรื ่อง ต่อใบอนุญาติได้แล้ว จะได้หาเวลาไปเดินเรื่องกันแต่เนิ่นๆ
เก่า 03-09-09, 18:51   #10
Gameboy

รูปส่วนตัว Gameboy

Gameboy ปานกลาง

ขอบคุณครับ เจ๊ ๐
Gameboy is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ

ขณะนี้มีคนกำลังดูหัวข้อนี้อยู่ : 1 คน ( เป็นสมาชิก 0 คน และ บุคคลทั่วไป 1 คน )

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว