กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย

กลับไป   กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย > กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย > โต๊ะกลมร้านอินเทอร์เน็ต

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 09-10-12, 09:42   #1
ricaro06
สมาชิกทั่วไป

ricaro06 ปานกลาง
มาตรฐาน ท่านคิดเหมือนผมหรือไม่กับ Hotmail

ตั้งแต่สังเกตมานานได้เจอกับตัวเองก็วันนี้แหละครับ เห็นคนบ่นกันบ่อยๆ ว่า Hotmail.com ชอบ บล็อค Email ของเราโดยไม่รู้สาเหต แจ้งไปกู้ Email ของตัวเองก็ไม่เคยสำเร็จ ไม่มีเบอร์ติดต่อของ Hotmail ไม่มีอะไรเลยนอกจากส่ง Email ไปอย่างเดียว เราเลยต้องสมัครใหม่อย่างเดียว วันนี้เจอกับตัวครับ เข้าไปแล้วมันบอกว่า

"ดูเหมือนว่าอาจมีบุคคลอื่นกำลังใช้บัญชีของคุณ
เพื่อช่วยให้คุณเท่านั้นที่กลับเข้าใช้ rixxxx@hotmail.com ได้ เราต้องตรวจสอบว่านี่เป็นบัญชีของคุณ "

ใช้ Email นี้มาก็หลายปี เพื่อนที่อยู่ในระบบ บุคคล ที่ปรึกษา ทุกคนที่เป็นเพื่อนเราหายหมด ขอความสำคัญๆ เอกสารที่เคยเก็บไว้ใน Email เอาเป็นว่าทุกอย่างที่เราคิดว่าไว้ใจได้กับ Hotmail หายไปหมด ข้อความตอบกลับที่เราส่งไปก็จะเป็นระบบ อัตโนมัติ ตอบมาตลอดแล้วแบบนี้เราจะไปเรียกร้องกับใครได้หละครั บ บอกได้คำเดียวว่า เซ็งจิต
By Form F-Net-Online
ricaro06 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 09-10-12, 10:26   #2
tp_Computer

รูปส่วนตัว tp_Computer

tp_Computer ปานกลาง
มาตรฐาน Re: ท่านคิดเหมือนผมหรือไม่กับ Hotmail

ประจำแต่กู้ได้คืน พยายาม สร้างโฟเดอแล้วตั้งเป็นชื่อที่เราใช้เก้บ email บ่อย ถ้ามันบลอ้คก็ปลด ผมปลดได้ตลอด มันก็บล็อคตลอดเหมือนกัน กรุณาใช้ข้อมูลที่เป้นจริงนะครับ โดนบ็อคมาละจะได้กู้ได้ทัน ตอนโดนบล็อค มันจะถามเรื่องโฟเดอในอีเมล ตอบถูกได้ส่วนนี้ก็ 85 เปอละครับได้คืน
เก่า 09-10-12, 10:43   #3
ricaro06

มาตรฐาน Re: ท่านคิดเหมือนผมหรือไม่กับ Hotmail

มันจะบล็อคทำไมบ่อยจัง เบื่อจริงๆ ตอบไปแล้วมันกลับบอกให้ส่งไปอีกรอบ
ricaro06 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 09-10-12, 11:44   #4
golem01th

golem01th ดีพอใช้

เป็นเรื่องน่าเศร้าของคนไม่สำรองข้อมูล
golem01th is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 09-10-12, 11:50   #5
ricaro06

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ golem01th อ่านกระทู้
เป็นเรื่องน่าเศร้าของคนไม่สำรองข้อมูล
ช้อมูลอะสำรองไว้ครับ แต่เพื่อน เก่าๆ หรือคนที่เรามีแต่เมลย์เขา และที่เราเอา Email ไปทำธุรกรรมอื่นๆ และลูกค้าคนเก่า หนะสิครับ ปัญหา เราต้องมาสมัครใหม่ทั้งหมด แล้วไปเปลี่ยนธุรกรรมใหม่ทั้งหมดเลย
แล้วข้อมูลเก่าๆ ที่ hdd พังไปก็มีนิดหน่อย มันก็น่าเสียดายครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ricaro06 : 09-10-12 เมื่อ 11:54
เก่า 09-10-12, 11:58   #6
tanit999

tanit999 ปานกลาง

ผ่านมาเลยอยากเล่าให้ฟัง ผมก็เคยเป็นคับแบบนี้ แต่กรณีของผม แฟนแอบแฮก เมลล์ มันจะบอกว่ามีคนพยายามเข้าถึงบัญชีของคุณ ให้เปลี่ยนรหัสใหม่ อะไรประมาณนี้ ถ้าไม่ใช่แฟน ต้องมีคนอื่นอยากเข้าอีเมล นะคับ
tanit999 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 09-10-12, 12:03   #7
thaneeok

รูปส่วนตัว thaneeok

thaneeok ดีพอใช้

จริงครับ Hotmail ชอบบล๊อค ก็เนื่องจากความปลอดภัย เช่น คุณจะพบบ่อยๆ ว่า เมล์พวก spam ส่งมาจาก hotmail
เกือบทั้งนั้น เพราะ เมื่อก่อน hotmail มีคนใช้เยอะมาก จริง ๆ หลายคนชอบใช้โปรแกรมแปลกๆ และ ให้คุ๊กกี้ทำการจำ password
ไว้ทำให้ถูก hack โดยพวก toolsbar และ พวกไวรัส ทำให้มีการส่งเมล์ไปรบกวนผู้อื่น และ ถูกรายงานว่า email นี้ ทำการส่ง spam
mail หรือ junkmail ให้ผู้อื่น และ หรือ ขาดการติดต่อกับ hotmail เกิน3 เดือน จะมีผลให้ email ถูกบล๊อค ทุกวันนี้ผมก็จะได้รับmail
พวก junk mail พวกโฆษณาแอบแฝง บ่อย ๆ เกือบทุกๆ วัน ผมต้องไปช่วยลูกค้าปลดล๊อค คนไหน ใส่ email สำรองไว้ หรือจำรหัสกันลืมได้ก็ กู้ได้ หลายคน จำอะไรไม่ได้เลย แม้แต่วันเกิด ที่ใส่ลงไป ประมาณว่า ข้อมูลที่ใส่ไปมั่ว ๆ ก็ช่วยไม่ได้ หรือมีคนพยายามร้องขอเปลี่ยนพาส บอย ๆ หรือ รหัสผิดบ่อย ๆ มันก็จะเมล์แจ้ง

ทุกวันนี้ ผมเปลี่ยนเป็น gmail แทน แล้วดีหน่อย แถม hotmail เมื่อก่อน คนที่ส่งเมล์ทุกวันจะพบว่า ส่งไฟล์แล้วหายบ่อย ๆ
แต่ก็ใช้เฉพาะ คุยmsn กับเพื่อน ๆ เท่านั้น

FirstNet Internetcafe : โลกแห่งการเรียนรู้และประสบการณ์

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย thaneeok : 09-10-12 เมื่อ 12:06
thaneeok is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 09-10-12, 12:07   #8
golem01th

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ricaro06 อ่านกระทู้
ช้อมูลอะสำรองไว้ครับ แต่เพื่อน เก่าๆ หรือคนที่เรามีแต่เมลย์เขา และที่เราเอา Email ไปทำธุรกรรมอื่นๆ และลูกค้าคนเก่า หนะสิครับ ปัญหา เราต้องมาสมัครใหม่ทั้งหมด แล้วไปเปลี่ยนธุรกรรมใหม่ทั้งหมดเลย
แล้วข้อมูลเก่าๆ ที่ hdd พังไปก็มีนิดหน่อย มันก็น่าเสียดายครับ
อ้าวแล้วไม่แบ็กอัพแอดเดรสบุ๊คไว้เหรอครับ
golem01th is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 09-10-12, 12:14   #9
ricaro06

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ golem01th อ่านกระทู้
อ้าวแล้วไม่แบ็กอัพแอดเดรสบุ๊คไว้เหรอครับ
ที่จริงท่านพูดมาตรงๆ ก็ได้นะครับว่า ทำไมท่านโง่ จังเลย ไม่ทำการแบล็คอัพข้อมูลต่างๆ ไว้รวมทั้งเมลย์ของเพื่อนคุณด้วย ไม่ฉลาดเหมือนผมเลย
เก่า 09-10-12, 12:33   #10
golem01th

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ricaro06 อ่านกระทู้
ที่จริงท่านพูดมาตรงๆ ก็ได้นะครับว่า ทำไมท่านโง่ จังเลย ไม่ทำการแบล็คอัพข้อมูลต่างๆ ไว้รวมทั้งเมลย์ของเพื่อนคุณด้วย ไม่ฉลาดเหมือนผมเลย
จะคิดแบบนั้นก็ตามใจครับ ขออภัยที่ถามห้วนๆ

แต่ผมสงสัยจากที่ท่านพูดว่าสำรองข้อมูลไว้ อ้าวแล้วทำไมไม่สำรองรายชื่ออีเมล์ไว้ด้วย แค่นั้นแหล่ะครับ

จะได้รู้ว่าบางทีพลาดตรงไหน ถ้าต้องการสำรองอีเมล์หรือสำรองแอดเดรสแบบง่ายๆ ให้ฟอเวิร์ดเมล์ไปอีกเมล์นึงครับ
สั่งให้ hotmail ฟอร์เวิร์ดไป gmail ถ้ามันจะโดนบล็อกทั้งสองที่ก็ทำใจ

บางทีเมล์ของคุณถูกพวกโทรจันเล่นงานมันก็ใช้เมล์คุณส ่งข้อความแปลกๆไปหาเพื่อนๆคุณแล้วมันก็โดนเค้าบล็อกม ั่งโดนตรวจว่าสแปมมั่ง ไปเผลอล็อกอินค้างไว้ที่อื่นโดนคนอื่นขโมยมั่ง แล้วส่วนมากถ้ามีเมล์สำรองการกู้คืนรหัสผ่านหรือกู้เ มล์คืนจะง่ายมาก
ตอบกลับ

ขณะนี้มีคนกำลังดูหัวข้อนี้อยู่ : 1 คน ( เป็นสมาชิก 0 คน และ บุคคลทั่วไป 1 คน )

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว