กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย

กลับไป   กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย > กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย > โปรแกรมร้านเน็ต

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 05-08-09, 21:14   #1
mitrapap
สมาชิกทั่วไป

mitrapap ปานกลาง
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง mitrapap
มาตรฐาน iSCSI Cake ทดลองใช้แล้วดี ก็นำมาเล่าสู่กันฟังครับ

หลังจากเริ่มต้นกับ INETDISK ไม่เวิร์คสำหรับผมเท่าไร ก็มาลอง iSCSI Cake อีกรอบ คราวนี้ผ่านไปได้ 2 อาทิตย์แล้ว กับ 6 เครื่องที่แอบให้ลูกค้าลองใช้งาน ก็มีบ่นๆบ้างว่าทำไมช้ากว่าเมื่อก่อน แต่พอเข้าเกมส์แล้วก็ลืมครับ

ตามไปดูได้ที่นี่ครับผม iSCSI Cake ติดตั้งและอัพเดทเกมส์เครื่องเดียว ได้ทั้งร้าน

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย mitrapap : 26-07-10 เมื่อ 14:21
mitrapap is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 05-08-09, 23:12   #2
เด็กนอกสังกัด

เด็กนอกสังกัด ปานกลาง
มาตรฐาน Re: iSCSI Cake ทดลองใช้แล้วดี ก็นำมาเล่าสู่กันฟังครับ

เสียแค่ไม่ฟรีเนาะ ไม่งั้น สวยเลย
เด็กนอกสังกัด is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 06-08-09, 00:58   #3
samanaha

รูปส่วนตัว samanaha

samanaha ดีพอใช้
มาตรฐาน Re: iSCSI Cake ทดลองใช้แล้วดี ก็นำมาเล่าสู่กันฟังครับ

เร็วกว่าInetdisk ไหมท่าน แล้ว สเปกเครื่องเซิฟนี่เครื่องลูกสัก20เครื่อง ประมาณเท่าไหร่แล้วใช้ แลน 10/100จะอึดไหม ครับ
samanaha is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 06-08-09, 03:30   #4
GoodNet

รูปส่วนตัว GoodNet

GoodNet ปานกลาง

มีแครก ไม่ใช่เหรอ
แบบนี้ ไง เครื่องผม

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย GoodNet : 06-08-09 เมื่อ 03:34
GoodNet is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 06-08-09, 04:57   #5
หมาทันสมัย

รูปส่วนตัว หมาทันสมัย

หมาทันสมัย ดีพอใช้

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ GoodNet อ่านกระทู้
มีแครก ไม่ใช่เหรอ
แบบนี้ ไง เครื่องผม
add client ได้เกิน 10 ?
หมาทันสมัย is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 06-08-09, 08:39   #6
mitrapap

mitrapap ปานกลาง
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง mitrapap

ที่ผมเรียกว่าเซิฟเวอร์หรือเครื่องแม่ จริงๆแล้วเรียกตามหน้าที่เท่านั้นเองครับ สเป็คใกล้เคียงกันทั้งร้านนั่นแหละ เพียงแต่กันเอามาคิดเงิน,คุมคูปอง และรีโมทดูแลเครื่องอื่นเฉยๆ RAM 2 G, AMD 2.6, บอร์ด M2N และ LAN On Board

ตอนนี้ลองอยู่ 6 เครื่อง ใช้วิธีค่อยๆเพิ่มทีละเครื่องสองเครื่อง แต่จะทำเฉพาะวันหยุด(ผมทำงานประจำ) คือเพิ่มแล้วต้องอยู่เฝ้าดูอาการใกล้ชิด พลาดพลั้งจะได้แก้ไขได้ทัน ขืนผลีผลามไป เครื่องใช้ไม่ได้ค่อนร้าน สงสัยจะโดนยำแน่ (ลูกค้าน่ะไม่เป็นไร แต่ท่าทางเมียจะเอาเรื่อง)

ขณะเครื่องลูกเรียกเกมส์ กราฟที่เน็ทเวิร์คจะพุ่งขึ้นไปที่ 80 - 100% นั่นเลย จะมีเสียงบ่นบ้างก็ช่วงเปิดประตูร้านใหม่ๆ ที่เด็กนั่งรอเครื่องแล้วเปิดพร้อมกันเท่านั้นครับ แต่ถ้าปกติแล้วจะเปิดเกมส์ไม่พร้อมกันก็ไม่มีปัญหาอะ ไร ช้าแค่พอสงสัยเท่านั้น ประเภทว่ากำลังจะบ่นซะหน่อยก็มาพอดี

ถ้าเทียบกับ INETDISK ผมว่าข้อเสียบนข้อดีของ INETDISK ก็คือ การที่สามารถอัพเดทได้ง่ายๆด้วยการคอนเน็คใหม่ ทำให้เวลาเปิดเครื่องใหม่แล้วการเรียงลำดับไดรฟ์ล็อค ไว้ไม่ได้(หรือได้ แต่ผมทำไม่เป็นก็ไ็ม่รู้) บางทีลูกค้าเอาแฟลชไดรฟ์มาเสียบ แล้ว INETDISK คอนเน็คได้ช้ากว่า การเรียงลำดับก็เปลี่ยนอีก ผมทดลองแค่ 2 เครื่องก็ยอมแพ้ครับ เอาใจไม่ไหว

ส่วน iSCSI Cake พอเปลี่ยนลำดับของไดรฟ์แล้วนิ่งเลย เพราะเขาเป็น service ที่ทำงานพร้อมๆกับวินโดวส์ ตั้งลำดับไว้อย่างไรเขาก็จองไว้อย่างนั้น ใครจะเอาแฟลชไดรฟ์มาเสียบก็จะได้ลำดับถัดไปเลย จะยุ่งอยู่บ้างก็เวลาต้องการอัพเดทด่วนจริงๆ เช่น ลงเกมส์ใหม่เดี๋ยวนี้(เอาใจลูกค้าสุดๆ) ก็ต้องรีเครื่องแม่ก่อน แล้วตามด้วยรีเครื่องลูก (อาจมีวิธีที่สะดวกกว่านี้ ท่านใดรู้แล้วช่วยนำมาแชร์ด้วยเน้อ) แต่ถ้าไม่จำเป็นแล้วอย่ารีเครื่องแม่เลย เพราะโปรแกรมใช้วิธีเขียน Cache ไว้ในโฟลเดอร์ที่เครื่องแม่ จังหวะที่เครื่องลูกจะเขียนพอดี ก็จะตัวค้างครับ โดนโวยแน่ๆ

บางเกมส์ก็สามารถคัดลอกชอร์ตคัทมาใช้ได้เลย บางเกมส์ต้องอาศัย Export และ Import Registry เอาเอง บางเกมส์ก็ต้องแกล้งติดตั้งใหม่ในแต่ละเครื่อง แต่โดยรวมแล้วถือว่าประหยัดเวลาไปได้มากครับ

อ้อ สำหรับคุณเด็กนอกสังกัด อ่านบล็อกผมให้ละเอียดนะครับ...หุหุ
mitrapap is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 06-08-09, 09:07   #7
coss

รูปส่วนตัว coss

coss ปานกลาง

ถ้าจะลงเกมส์ใหม่ ทำได้2วิธีครับ คือถ้าคอนฟิกแบบมี super user เราก็ ใช้เครื่องลูก โดยlogin ด้วย password super user ก็จะสามารถอัพเกมส์ได้ครับ หรือ ถ้าไม่ได้ตั้งแบบ super user ก็อัพจากเครื่องแม่เลย ไม่ต้องรีเครื่องแม่ครับ รีเครื่องลูกก็ใช้ได้แล้ว หรือจะไม่รีก็ให้ disconnect แล้ว ก็ connect ใหม่ก็ใช้ได้แล้วครับ
coss is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 06-08-09, 10:21   #8
maxnet

maxnet ปานกลาง

ผม สนใจทีจะซื้อโปรแกรมนี้ ต้องซื้อตัวไหนบ้างและทำอย่างไรครับ
maxnet is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 06-08-09, 12:02   #9
hs6nar

hs6nar ปานกลาง

บางเกมส์ต้องอาศัย Export และ Import Registry ทำยังไงครับ ลองทำแล้วเครื่องค้างเลย
hs6nar is online now   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 06-08-09, 12:12   #10
sakda3333

sakda3333 ปานกลาง

แม่ง ช้า นิด ช้าหน่อยลูกค้าก็บ่นละ วิ่งไปร้านอืนเฉยๆๆ ผมว่าแบบเดิมๆๆใช้ฮาร์ดิส sata เวริคสุด ๆ สเป็คเครืองแรงๆๆ ลูกค้าติดตาย สมัยนี้มีแต่เกมใหญ่ๆๆด้วย ไหวเหรอ แนวโน้ม4 กิ๊ก ขึ้นต่อเกม
sakda3333 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ

ขณะนี้มีคนกำลังดูหัวข้อนี้อยู่ : 1 คน ( เป็นสมาชิก 0 คน และ บุคคลทั่วไป 1 คน )

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว