กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย

กลับไป   กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย > กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย > คลีนิคร้านอินเทอร์เน็ต

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 25-03-09, 01:29   #1
satanz
สมาชิกทั่วไป

รูปส่วนตัว satanz

satanz ปานกลาง
มาตรฐาน เคยเจอ Lpk.dll กับ Usp10.dll กันไหมครับ ?

เพิ่งเจอตอนเมื่อซัก 3-4 วันที่แล้ว มีคนมาเล่น Cabal กะ FIFA Online2 ปรากฎว่าเข้าไม่ได้ แล้วไปเห็น Error ตรง Fifa ปรมาณเป็นตัวยึกยือ แล้วมี Usp10.dll กับ Lpk.dll ลองเปิด Serch ดูปรากฎว่ามันมีในแทบทุก Folder เลย - - แต่มันที่สงสัยคือมาได้ยังไง เพราะที่ร้านปรกติก็ RollBack ทั้ง 2 Drive อยู่แล้ว และก่อนจะอัพ Patch หรือลงเกมส์ใหม่ๆ (เพิ่งลง Richman กับ ฟุริน ไป) ก็ต่อง Restart ก่อนเสมอ เลยสงสัยว่า มันมาพร้อมกับการอัพ patch เกมใดเกมหนึ่ง หรือเปล่า มีใครเคยเจอมั่ง เพราะหาใน google แล้ว แทบไม่มีข้อมูลเลย แต่ใช่ ร่มแดงสแกนฆ่าก็หายนะครับ แค่อยากรู้ที่มา และ มีใครเคยเจอกันบ้างหรือเปล่า ขอบคุณครับ
satanz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 25-03-09, 18:19   #2
satanz

รูปส่วนตัว satanz

satanz ปานกลาง
มาตรฐาน Re: เคยเจอ Lpk.dll กับ Usp10.dll กันไหมครับ ?

กรรม ไม่มีคนเป็นแบบผมเลยเหรอคับ
satanz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 26-03-09, 00:47   #3
palmjacr

รูปส่วนตัว palmjacr

palmjacr ปานกลาง
มาตรฐาน Re: เคยเจอ Lpk.dll กับ Usp10.dll กันไหมครับ ?

ร้านผมก็เป็นครับยังแก้ไม่หาย มันล่ามในระบบแลนได้ด้วยครับ NOD32 ขึ้นแดงตลอด ยังแก้ไม่ได้ครับ คุณ satanz แก้ได้มั้ยครับ NOD32 ฟ้องว่าเป็นโทรจันครับ
palmjacr is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 26-03-09, 00:48   #4
palmjacr

ลืมบอก ร้านผม ล็อกแค่ drive C ครับ
palmjacr is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 26-03-09, 13:14   #5
palmjacr

ไม่มีคนมาขุดเลยเหรอครับ
เก่า 26-03-09, 13:21   #6
x-it

รูปส่วนตัว x-it

x-it ปานกลาง

สงสัยอาการที่เกิดจะมีน้อยหรือไม่เกิดกับร้านเค้าอะค รับเลยไม่มีคนตอบหรือขุด ผมก็ไม่ได้ลงเกมทั้ง 2 นี้ด้วยสิ Cabal เอาออกไปตั้งนานแล้วครับ
x-it is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 26-03-09, 14:07   #7
SystemMAN
Guest

ผมยังไม่เคยเจอตัวนี้นะครับ แต่ลองทำขั้นตอนที่ผมทำก่อนนะครับ
ขั้นแรก ปิด systemrestore ก่อนนะครับ
-คลิ๊กขวา Mycom > systemrestore > turn off ...
ลอง sysclean ใน save mode ก่อนครับ
http://yium.exteen.com/20080904/sysclean-trend-micro

-ต่อไปก็ตัวอุดช่องโหว่ของ windows ครับ
WindowsXP-KB958644-x86-ENUp2.exe อันนี้ service pack 2
WindowsXP-KB958644-x86-ENUp3.exe อันนี้ service pack 3
แล้วแสกนด้วยโปรแกรมนี้อีกทีครับ
f-downadup.exe
(โปรแกรมลองหาดูก่อนนะครับ ถ้าไม่มีจริง ๆ จะหาที่อัพให้ครับ)

-ตัวสุดท้าย ที่ office เพิ่งเจอก็ KidoKiller.exe ครับ

ตอนนี้ปัญหาส่วนใหญ่จะมาจากพวกหนอน ,สปายแวร์ ครับ
ไวรัส เจอ NOD ก็เงียบแล้วครับ

ลองดูนะครับ ถ้าได้ไม่ได้อย่างไงก็บอกด้วยนะครับ
  ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 26-03-09, 14:38   #8
visa

visa ปานกลาง

เคยเจอ usp10.dll ครับ ไม่ว่าจะลบยังไงก็ไม่หาย กลับมาตลอด เป็นโรคติดต่อผ่าน lan ด้วย

ของผมมันจะฝังตัวอยู่ใน drive D ทุกโฟลเดอร์ ไดร์อื่นไม่ยักติด ล้างใหม่แป๊ปๆมาอีกแระ สุดท้ายก็ kasper ครับ อยู่หมัด
visa is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 26-03-09, 16:12   #9
gmlnw

รูปส่วนตัว gmlnw

gmlnw ปานกลาง

ร้าน ออมเกม ฉะเชิงเทรา คับ

โดนแล้ว คับ สองตัวนี้ Avast+up แล้วสแกน ทั้ง 2 ไดท์ จะลบเลย

ลบสะอาดแน่นอน
gmlnw is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 28-04-09, 00:17   #10
tarople55

รูปส่วนตัว tarople55

tarople55 ปานกลาง

โดนเหมือนกันเลย ถ้าเครื่องไหนปลดลอค จะติดซีด้วยโกสสถานเดียวเลย ยังงงว่าติดจากอะไร ล่าสุดก็ลง ฟูริคาซันเนี่ยหละ
tarople55 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ

ขณะนี้มีคนกำลังดูหัวข้อนี้อยู่ : 1 คน ( เป็นสมาชิก 0 คน และ บุคคลทั่วไป 1 คน )

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว