กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย หน้าแรกติดต่อเราเว็บบอร์ด

กลับไป   กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย > กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย > โต๊ะกลมร้านอินเทอร์เน็ต

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 07-05-09, 12:06   #1
cefiro111
สมาชิก internetcafe.in.th

รูปส่วนตัว cefiro111

cefiro111 พอใช้
Question เราสามารถ ถ่ายรูปตำรวจ...ได้หรือไม่??

เวลามีการเข้าตรวจลิขสิทธิ์ ตรวจเยาวชน ตรวจใบอนุญาต หรือทั้งกรณีอื่นๆ ที่เข้ามาในร้านเรา

......ผมเชื่อว่าทุกคน(เจ้าของร้าน)จะเห็นใช่ไหมครับ ว่า เวลาพวกมันมาตรวจหรือจับลิขสิทธิ์ มาเป็นกลุ่มๆ แบ่งหน้าที่กันมาเรียบร้อย เช่น

1. ไอ้ตัวพ่อยื่นหมายศาล
2. ไอ้กากโชว์บัตรและหนังสือมอบอำนาจ (เต็มที่เลย กรูรู้ 200 แผ่น มันอ่านไม่ทัน มันไม่รู้เรื่องหรอกเป็นภาษาอังกฤษด้วย เพราะมอบกันมาตั้งแต่พ่อตากรูตาย แม่ยายกรูยังไม่เกิด เลยหลายรุ่นสืบทอด เยอะหน่อยหลายปึกเลย ฮ่าๆๆ เจ้าของร้านนี้เสร็จตูแน่ หวานๆลาภลอย!! หึหึ)
3. ไอ้ลูกหาบมิงคอยยกเครื่องและถ่ายรูปทุกขั้นตอน เพื่อเอาเงินมันให้ได้ (เด้วกรูเลี้ยงเหล้าเย็นนี้ที่ร้านอาหารหรูเริ๊ดๆ และที่เหลือเราค่อยแบ่งกัน)

.....แล้วมันก็มา 7-8 ตัว ประชิดตัวเจ้าของร้าน อีกส่วนหนึ่งก็รุมๆถ่ายรูปๆๆ เก็บหลักฐาน จนเราตั้งตัวไม่ทัน แล้วเราก็ตกตะลึง ไม่มีหลักฐาน เพราะเราไม่ได้คาดคิดว่าเหตุการณ์จะเกิดและไม่ทันตั้ งตัว ....

ฉะนั้น เราสามารถ ถ่ายรูปตำรวจ...ได้หรือไม่?? ขอแม่นๆแบบข้อกฏหมายนะครับ (ไม่เอาแบบที่คิดว่าได้!) ใครมีความรู้แนะนำทีคับ ขอบคุณครับ ผมจะเอาไปฟาดหัวมันในชั้นศาลคับ!!! อยากเก็บทุกขั้นตอน ที่มันเบ่ง บ้าอำนาจ ใช้วาจาข่มขู่ เพื่อเป็นหลักฐานให้เราคับ สู้ๆๆ...

((แต่พวกลิขสิทธิ์เราถ่ายรูปมันได้แน่นอน เพราะมันเปนบุคคลธรรมดา ))

จับ mp3 ที่ อ. ท่าม่วง จ.กาญจนบุรี ((ดูตอนท้ายด้วยนะครับ มันเข้ากับหัวข้อที่โพสไว้))
http://www.youtube.com/watch?v=eEu64ZIyPD8&eurl=http%3A%2F%2Fict%2Ein%2Et h%2Findex%2Ephp%3FPHPSESSID%3D42915f707b1702decb87 eb8c1ac503f5%26topic%3D525%2Emsg2464&feature=playe r_embedded

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย cefiro111 : 07-05-09 เมื่อ 21:48
cefiro111 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 07-05-09, 12:28   #2
jumbogame

รูปส่วนตัว jumbogame

jumbogame ปานกลาง
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง jumbogame
มาตรฐาน Re: เราสามารถ ถ่ายรูปตำรวจ...ได้หรือไม่??

ทำได้ครับ ก็มันเป็นร้านเรานี่นา สิทธิ์ขาดมันก็อยู่ที่เรา ตำรวจจะเข้ามาก็ยังต้องขออนุญาตฯเราก่อน ยกเว้นความผิดซึ่งหน้าที่อาจเป็นอันตรายต่อชีวิตและท รัพย์สินผู้อื่น
jumbogame is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 07-05-09, 12:32   #3
sainttumkun

รูปส่วนตัว sainttumkun

sainttumkun ปานกลาง
มาตรฐาน Re: เราสามารถ ถ่ายรูปตำรวจ...ได้หรือไม่??

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jumbogame อ่านกระทู้
ทำได้ครับ ก็มันเป็นร้านเรานี่นา สิทธิ์ขาดมันก็อยู่ที่เรา ตำรวจจะเข้ามาก็ยังต้องขออนุญาตฯเราก่อน ยกเว้นความผิดซึ่งหน้าที่อาจเป็นอันตรายต่อชีวิตและท รัพย์สินผู้อื่น
ตอนแรกผมกะจะออกความเห็นประมาณนี้ แต่อ่านกระทู้ซักนิดครับ เค้าต้องการเชิงข้อกฏหมายอ่ะครับ
sainttumkun is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 07-05-09, 14:17   #4
trwn
Guest

ผมไม่แม่นข้อกฎหมาย แต่มั่นใจได้ว่า ถ่ายได้ครับ บ้านของเรา เป็นสิทธิของเรา

ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 07-05-09, 14:59   #5
cefiro111

รูปส่วนตัว cefiro111

cefiro111 พอใช้

มาตอบกันเยอะๆ นะครับ เพื่อประโยชน์ของพวกเรเอง พวกหมา+นักบิน ที่มาสิงในนี้ตอบด้วยก็ได้นะครับ ยินดีต้อนรับ

---ที่ร้านก็มีกล้องวงจรปิดครับ แต่อยากได้แบบ เจ้งๆ เป้งๆ ชัดๆ ไปเลย กล้องวงจร บางมุมมันไม่ชัดอ่าคับ....

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย cefiro111 : 07-05-09 เมื่อ 15:30
cefiro111 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 07-05-09, 15:06   #6
sainttumkun

รูปส่วนตัว sainttumkun

sainttumkun ปานกลาง

ข้อกฎหมาย ผมไม่รู้เหมือนกัน แต่ถ้าตัวผมโดน ผมจะถ่าย vdo เลยครับ เอากล้อง vdo มาถ่ายเลย ไม่สนใจหรอก
sainttumkun is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 07-05-09, 15:15   #7
kitti-punch

kitti-punch ปานกลาง

ได้สิครับ คิดง่ายๆ ช่างภาพที่ทำข่าวทั้วไปทำไม่ยังถ่ายได้ แล้วนำมาออกอากาศได้
kitti-punch is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 07-05-09, 15:22   #8
jededjed

jededjed ปานกลาง

ผมเคยคิดเรื่องนี้อยู่นะครับ แต่ตอนนี้ไม่คิดละ เพราะติดกล้องวงจรปิดไว้ตั้งแต่หน้าร้านยันหลังร้าน อุ่นใจแล้วครับ

ปล.ถ้ารู้คำตอบทางกฏหมายจะกลับมาตอบอีกทีนะครับ
jededjed is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 07-05-09, 15:51   #9
alcatel547
ทีมงาน internetcafe.in.th

alcatel547 ปานกลาง

ได้สิครับ ถ้าเราอยู่ในสถานที่ของเราที่เราครอบครอง ย่อมมีสิทธิ์ ถ่ายภาพ(หรืออยากนั่งถ่ายขี้กลางร้าน)ในสถานที่เราได ้เสมอครับ แต่ถ้าไปถ่ายนอกเขตการครอบครองก็อาจโดนข้อหาละเมิดเข าได้ครับ ฉนั้น มันนั่นละครับไม่มีสิทธิ์ มาถ่ายภาพในร้านเรา(หน้าประตูต้องติดป้ายห้ามไว้ด้วย นะครับว่าห้ามถ่ายภาพ)เพราะเป็นการละเมิดสิทธิ์การคร อบครองของเราครับ
alcatel547 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 07-05-09, 16:33   #10
pickball

pickball ปานกลาง

สามารถถ่ายรูปได้ครับ

อย่าไปเตะปากเค้าละกัน
pickball is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ

ขณะนี้มีคนกำลังดูหัวข้อนี้อยู่ : 1 คน ( เป็นสมาชิก 0 คน และ บุคคลทั่วไป 1 คน )

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว