กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย หน้าแรกติดต่อเราเว็บบอร์ด

กลับไป   กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย > กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย > คลีนิคร้านอินเทอร์เน็ต

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 20-05-10, 11:05   #1
tp_Computer
สมาชิก internetcafe.in.th

รูปส่วนตัว tp_Computer

tp_Computer ปานกลาง
Red face ขอคำแนะนำ aircard ais หน่อยครับ

คือว่า ตอนนี้เห็นเน็ต 3bb แถวผมนะครับ ขอนแก่น TT&T เริ่มตัดสัญญาณเน็ตออกแล้วครับ แม้กระทั้งในตัวอำเภอเอง และผมคือหนึ่งในนั้นที่จะโดนตัดอะครับ เลยจะหาทางสำรองไว้ก่อน คือแถวนี้ไม่มีเจ้าอื่นผ่านเลย นอกจาก 3bb
แต่เขากำหลังจะติดตั้งโน๊ดให้อยู่ แต่อีก 3 เดือนต่อจากนี้ไปถึงจะได้ใช้ครับ

ผมเลย อยากจะถามพี่ ๆ ทุกท่าน ที่อยู่ในบอร์ดนี้ ว่า ผมจะใช้ aircard ของ ais ตามภาพครับ

เพิ่มเติมครับ http://www.ais.co.th/MobileInternet/AirCard.html
http://www.ais.co.th/3g/TH/3g_apr.html

สอบถามดูว่า 7.2 mbps เทสได้จริง ๆ ก็ 4-5 mbps ครับ รายเดือน ประมาณ800 กว่าบาทครับ ข้อมูลไม่ละเอียดเท่าไรครับ callcenter 1175ปิดชั่วคาวติดต่อไม่ได้ครับ

ตอนนี้ผมใช้ 3bb 2 m/512 เทสได้ 1.5-1.8 m เต็มที่อยู่ที่ 1.8 m/412 ครับ มี 19 เครื่องครับ เป็นร้านอินเตอร์เน็ตอย่างเดียว

และอยากถามว่าอุปกรณ์aircard aisตัวนี้สามารถแช่เน็ตให้เครื่องลูกใช้ได้หรือป่าวค รับ ในปัจจุบันผมใช้ เน็ต 2 สาย+โหลดบาร์ลาน+Ipcop ทำเป็นตัวแช่เน็ตครับ ก็ใช้ได้ดีครับ ถือว่าใช้ได้ไม่อืดมากนัก และถ้าใช้ aircard ais จะต้องใช้ โปรแกรมตัวไหนแช่ได้บ้างครับ เช่น CCproxy ใน xp และ SquidNT จะสามารถใช้ได้หรือป่าวครับ

(ขอบคุณล่วงหน้านะครับ รออยู่นะครับ เพื่อจะตัดสินใจซื้อและรีบลงมือเลยครับ ถ้าไม่วันพรุ่งนี้ก็เมื่อรืนนี้แน้นอนครับคงถูกตัดสั ญญาณเน็ตแน้นอนครับ)

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย tp_Computer : 20-05-10 เมื่อ 11:35
tp_Computer is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 20-05-10, 11:15   #2
arr_mm_1

รูปส่วนตัว arr_mm_1

arr_mm_1 ปานกลาง
มาตรฐาน Re: ขอคำแนะนำ aircard ais หน่อยครับ

เขาคิดเงินเป็นชั่วโมงน่ะ ไม่ได้จ่ายเหมาเหมือน adsl สู้ไหวเหรอ
ดูในรูปเขียนว่า ให้เล่นเน็ตฟรี 6 เดือน เดือนละ 50 ชั่วโมง

อ้าวอ่านไม่ดี จขกท. บอกเดือน 800 โทษๆ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย arr_mm_1 : 20-05-10 เมื่อ 11:17
arr_mm_1 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 20-05-10, 11:23   #3
delphi

รูปส่วนตัว delphi

delphi ปานกลาง
มาตรฐาน Re: ขอคำแนะนำ aircard ais หน่อยครับ

ยังไม่แนะนำครับ ความเร็วขึ้นเป็นเมกนั้นต้องเป็นเครื่อข่าย 3G เท่านั้นครับ รู้สึกจะได้แค่ กทม กับ จว. รอบๆ ครับ เต็มที่ได้แค่ adge ไม่กี่ 100 เค
ถ้าไม่มี คุณธรรม ก็ต่ำคน
delphi is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 20-05-10, 11:37   #4
tp_Computer

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ arr_mm_1 อ่านกระทู้
เขาคิดเงินเป็นชั่วโมงน่ะ ไม่ได้จ่ายเหมาเหมือน adsl สู้ไหวเหรอ
ดูในรูปเขียนว่า ให้เล่นเน็ตฟรี 6 เดือน เดือนละ 50 ชั่วโมง

อ้าวอ่านไม่ดี จขกท. บอกเดือน 800 โทษๆ

พอดี ลิ้งอันล่างไม่ติดให้อะครับ ดูใหม่นะครับ แบบไม่จำกัดการใช้งาน ลิ้งที่ สอง อะครับ ช่วยแนะนำอีกหน่อยนะครับท่าน
tp_Computer is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 20-05-10, 11:42   #5
tp_Computer

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ delphi อ่านกระทู้
ยังไม่แนะนำครับ ความเร็วขึ้นเป็นเมกนั้นต้องเป็นเครื่อข่าย 3G เท่านั้นครับ รู้สึกจะได้แค่ กทม กับ จว. รอบๆ ครับ เต็มที่ได้แค่ adge ไม่กี่ 100 เค

ผมก็ไม่มั่นใจนะครับ เท่าที่เห็นเพื่อนใช้มา ตัวราคา 3290 บาท 3.6 mbps แถวหุบเขานะครับ มีสัญญาณ 2 ขีด รับสัญญาณได้ 400-800 k เลยครับ แต่ผมยังไม่เลยใช้พอถามพนักงานบิ๊กซีขอนแก่นเขาก็บอก ว่า ขนาด 3.6 mbps เทสได้ 1200-2100 kครับ ขึ้นอยู่กับว่าเราไกล้เสาปล่อยสัญญาณมากเท่าไรก็ได้ม ากหน่อยอะครับ

แต่ที่ว่า 3g พนักงานบอกว่า ไม่มีครับแถวบอนนอก มีแต่ adge เท่านั้นแต่ความเร็วผมก็ไม่รู้ แต่เขาบอกว่าได้สปีดเท่าที่ผมว่าอะครับ ที่ขอนแก่น
เก่า 20-05-10, 11:57   #6
noppadolllll

noppadolllll ปานกลาง

3bb ขอนแก่น ยังใช้ได้ปกตินี่ครับ ตั้งแต่เมื่อวาน ยังไม่หลุด+ตัดเลย
noppadolllll is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 20-05-10, 11:59   #7
tp_Computer

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ noppadolllll อ่านกระทู้
3bb ขอนแก่น ยังใช้ได้ปกตินี่ครับ ตั้งแต่เมื่อวาน ยังไม่หลุด+ตัดเลย
อย่างที่ท่านว่ามาละครับ สัญญาณนะดี แต่ เขาตัดสัญญาณอินเตอร์เน็ตผมแล้วครับ และเพื่อน ๆ
โทรไป call ก็บอกว่า ทำให้ไม่ได้แล้วครับ ให้ไปทำการยกเลิกเลย มีผลทันทีครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย tp_Computer : 20-05-10 เมื่อ 12:00
เก่า 20-05-10, 13:20   #8
delphi

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tp_Computer อ่านกระทู้
ผมก็ไม่มั่นใจนะครับ เท่าที่เห็นเพื่อนใช้มา ตัวราคา 3290 บาท 3.6 mbps แถวหุบเขานะครับ มีสัญญาณ 2 ขีด รับสัญญาณได้ 400-800 k เลยครับ แต่ผมยังไม่เลยใช้พอถามพนักงานบิ๊กซีขอนแก่นเขาก็บอก ว่า ขนาด 3.6 mbps เทสได้ 1200-2100 kครับ ขึ้นอยู่กับว่าเราไกล้เสาปล่อยสัญญาณมากเท่าไรก็ได้ม ากหน่อยอะครับ

แต่ที่ว่า 3g พนักงานบอกว่า ไม่มีครับแถวบอนนอก มีแต่ adge เท่านั้นแต่ความเร็วผมก็ไม่รู้ แต่เขาบอกว่าได้สปีดเท่าที่ผมว่าอะครับ ที่ขอนแก่น
เค้าเทสให้ดูเลยหรอครับ หรือแค่คำพูด อาจเพราะเค้าอยากขายของเท่านั้นครับ edge ความเร็วไม่ถึงขนาดนั้นครับ อย่างของผมใช้ aircard อยู่ที่เครือข่าย edge ของ ais สัญญาณเต็มยังเทสสปีดได้ 200 กว่าเคเอง จากนั้นลองเปลี่ยน sim เป็น 3gx ของ i-mobile สัญสาญแค่ขีดเดียวเทสสปีดได้ 700 กว่าเมก ถ้า 2 ขีดได้ 1 เมกกว่า เรื่องนำมาใช้ให้บริการเน็ตก็ไม่เหมาะครับ เพราะการส่ง data ไม่สม่ำเสมอครับ
delphi is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 20-05-10, 13:34   #9
tp_Computer

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ delphi อ่านกระทู้
เค้าเทสให้ดูเลยหรอครับ หรือแค่คำพูด อาจเพราะเค้าอยากขายของเท่านั้นครับ edge ความเร็วไม่ถึงขนาดนั้นครับ อย่างของผมใช้ aircard อยู่ที่เครือข่าย edge ของ ais สัญญาณเต็มยังเทสสปีดได้ 200 กว่าเคเอง จากนั้นลองเปลี่ยน sim เป็น 3gx ของ i-mobile สัญสาญแค่ขีดเดียวเทสสปีดได้ 700 กว่าเมก ถ้า 2 ขีดได้ 1 เมกกว่า เรื่องนำมาใช้ให้บริการเน็ตก็ไม่เหมาะครับ เพราะการส่ง data ไม่สม่ำเสมอครับ
เขาพูดให้ฟังครับท่าน แต่แถวนี้เขาใช้กันเยอะมากเลยนะครับ ที่ว่า 3gx ของไอโมบาย ทานเทสแถวไหนอะครับสัญญาณขีดเดียวได้ตั้งเกือบเมกแหน ะ ผมก็ยังไม่มีข้อมูลอะครับ เท่าที่เขาว่ามา มันเป็น แอร์การ์ด 3g อะครับ

ก็เลยอยากสอบถามทุกท่านว่ามันจะดีไหมแล้วมีท่านใดใช้ มาแล้วบ้าง แต่รายเดือนเขา 599 ไม่จำกัดชั่วโมงการใช้งาน ราคานี้ ผมยังไม่มีข้อมูลนะครับ ว่าจะเทสสปีดได้ 1000 k แต่เขาบอกว่า มันเป็นระบบ 3g และเปียบเทียบให้ดูว่า ความเร็วของมันเร็วกว่า ที่ใช้ในโทรศัพท์ 5-6 เท่าตัวเลยครับ คือผมใช้ชิมการ์ดทั่วไปต่อเน็ตผ่าน usb เทสสปีดได้ 90-101 k เขาบอกว่า มันคนละอย่างกันนะครับ กับระบบโทรศัพท์มือถือ แต่ใช้คือข่ายเดียวกัน คือ edge

คือผมก็ไม่รู้เรื่องอะไรอะครับ เลยอยากขอคำแนะนำจากทุกท่านและจะพิจารณาดูอะครับ ขอบคุณท่านมากเลยนะครับที่ช่วยให้คำแนะนำ
เก่า 20-05-10, 16:16   #10
delphi

แถวซอยอารีย์ครับ แถวๆ นั้น มีเสา 3g ใกล้ๆ อยู่ 3 ที่ (ห่างประาณ 3 กิโลทุกเสา -*-)สัญญาณเต็ม แต่ที่ผมมีขีดเดียวเพราะอยู่ตรงจุดอับสัญญาณ มีตึกมาสร้างติดๆ กัน เลยได้แค่นั้นครับ
ตอบกลับ

ขณะนี้มีคนกำลังดูหัวข้อนี้อยู่ : 1 คน ( เป็นสมาชิก 0 คน และ บุคคลทั่วไป 1 คน )

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว