กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย

กลับไป   กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย > กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย > โต๊ะกลมร้านอินเทอร์เน็ต

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 02-05-09, 02:33   #1
discmaster
สมาชิกเว็บไซต์

รูปส่วนตัว discmaster

discmaster ปานกลาง
มาตรฐาน การขอ มิเตอร์ไฟ แยกต่างหากของการไฟฟ้า (ใต้หอพัก)

เอ่อ ขอถามผู้รู้หน่อยครับ

ว่าการขอมิเตอร์ แยกต่างหากจากหอพัก โดยการขอจากการไฟฟ้า

1. ต้องทำอย่างไรบ้างครับ

2. ค่าใช้จ่ายประมาณ เท่าไหร่ครับ

3. จะได้ไฟราคาหน่วยปรกติไหมครับ
discmaster is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 02-05-09, 07:57   #2
EQCAFE
สมาชิกทั่วไป

EQCAFE ปานกลาง
มาตรฐาน Re: การขอ มิเตอร์ไฟ แยกต่างหากของการไฟฟ้า (ใต้หอพัก)

1.ต้องขอเจ้าของหอก่อนครับ เพราะต้องใช้หลักฐานของเจ้าของที่พัก
2.แล้วแต่ขนาดวัต แอมครับ จะต้องเสียค่าหม้อ (ของผม ไฟ3เฟส ประมาน13000 มั้งครับถ้าจำไม่ผิด มันมีค่ามัดจำด้วยถ้าคืนหม้อก็จะได้ตังคืน)
3.ถ้าใช้ขนาดไฟปกติ ก็ได้ปกติครับ แต่ถ้าขอมากกว่าปกติ เค้าจะถามว่าขอไปทำอะไร ถ้าบอกทำร้านเนต เค้าก็จะคิดเป็นแบบธุรกิจ จะเสียแพงกว่าปกติ (ของผมใช้แบบแปรผัน เป็นแบบธุรกิจ ใช้มากเสียมากใช้น้อยเสียน้อย แต่ร้านเนตมันก็ใช้มากอยู่แล้ว)
ปล. ต้องเดินสายภายในให้เรียบร้อยก่อน แล้วเค้าจะส่งคนมาตรวจ และต้องเดินสายไปทิ้งไว้ด้วยน่ะครับ ที่หม้อด้วย และตอนเดินสายเมน อย่าทิ้งสายเมนเหลือไว้มากเกินน่ะครับ มันเอาไปขายได้^^
EQCAFE is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 02-05-09, 12:29   #3
discmaster

มาตรฐาน Re: การขอ มิเตอร์ไฟ แยกต่างหากของการไฟฟ้า (ใต้หอพัก)

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ eqcafe อ่านกระทู้
1.ต้องขอเจ้าของหอก่อนครับ เพราะต้องใช้หลักฐานของเจ้าของที่พัก
2.แล้วแต่ขนาดวัต แอมครับ จะต้องเสียค่าหม้อ (ของผม ไฟ3เฟส ประมาน13000 มั้งครับถ้าจำไม่ผิด มันมีค่ามัดจำด้วยถ้าคืนหม้อก็จะได้ตังคืน)
3.ถ้าใช้ขนาดไฟปกติ ก็ได้ปกติครับ แต่ถ้าขอมากกว่าปกติ เค้าจะถามว่าขอไปทำอะไร ถ้าบอกทำร้านเนต เค้าก็จะคิดเป็นแบบธุรกิจ จะเสียแพงกว่าปกติ (ของผมใช้แบบแปรผัน เป็นแบบธุรกิจ ใช้มากเสียมากใช้น้อยเสียน้อย แต่ร้านเนตมันก็ใช้มากอยู่แล้ว)
ปล. ต้องเดินสายภายในให้เรียบร้อยก่อน แล้วเค้าจะส่งคนมาตรวจ และต้องเดินสายไปทิ้งไว้ด้วยน่ะครับ ที่หม้อด้วย และตอนเดินสายเมน อย่าทิ้งสายเมนเหลือไว้มากเกินน่ะครับ มันเอาไปขายได้^^

1. หลักฐานที่ว่า คืออะไรบ้างครับ

2. อืม คงพอๆกัน

3. แล้วของคุณเสียอยู่หน่วยเท่าไหร่ครับ

ขอบคุณครับ
discmaster is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 02-05-09, 12:37   #4
samanaha

รูปส่วนตัว samanaha

samanaha ดีพอใช้

บ้านเลขที่เดียวกัน จะขอได้หรอครับ ^^ ลองถามการไฟฟ้าดูสิครับ คือคำตอบ100%
samanaha is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 02-05-09, 12:55   #5
discmaster

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ samanaha อ่านกระทู้
บ้านเลขที่เดียวกัน จะขอได้หรอครับ ^^ ลองถามการไฟฟ้าดูสิครับ คือคำตอบ100%
ก็นั่นน่ะสิ

แต่ผมเคยไปเจอบางทีเค้าขอแยกกันเองได้อะครับ

เลยมาถามดูว่า มีใครเคยทำแบบนี้มั่งไหม เค้าทำกันยังไง
เก่า 02-05-09, 13:47   #6
กะรุ๊ก~กุ๊กกิ๊ก

รูปส่วนตัว กะรุ๊ก~กุ๊กกิ๊ก

กะรุ๊ก~กุ๊กกิ๊ก ปานกลาง

คริคริ เข้ามามีส่วนร่วม แต่ไม่รู้ว่าจะบอกอะไร ฮ่ๅๆๆๆ

ถามการไฟฟ้าเสะ ... ^.^

คุณจะได้รับสิ่งที่ดีที่สุดของคนอื่น เมื่อคุณได้ให้สิ่งที่ดีที่สุดของคุณไป
กะรุ๊ก~กุ๊กกิ๊ก is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 02-05-09, 13:59   #7
akermutl

รูปส่วนตัว akermutl

akermutl ปานกลาง
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง akermutl

ผมเคยเ่ช่าร้านอยู่ข้างนอก..
จริงๆแล้ว พี่พนักงานที่การไฟฟ้าบอกว่าทำไ่ม่ได้ครับ.ถ้าจะขอมิ เตอร์ไฟแต่ละห้อง..ต้องทำเรื่องขยายเขต..และทุกห้อง
ต้องติดมิเตอร์กันใหม่ต่างหากหมด..อันนี้หลายหมื่น.
แต่ผมยัดเงินไป 500 เพราะีพี่เ้ค้า(หัวหน้างาน เกี่ยวกับการขอมิเตอร์) เสนอมา..
ว่า ซิกแซกให้ได้..
ผมก็เลยขอ 15a ประมาณ 6000+500 ..ไปวันนั้น..
แต่ชื่อก็เป็นของเจ้าของห้องเช่านั่นแหละ.. ทางการไฟฟ้าจะมีเอกสารมาให้.
เจ้าของหอเซ็น....(ถ้าเ้จ้าของห้องยินยอมก็โอเค)
แล้วพอสองสามวัน..มิเตอร์ ก็จะมาถูกติดตั้งให้เรา..อิอิ...

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย akermutl : 02-05-09 เมื่อ 14:01
akermutl is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 02-05-09, 18:47   #8
EQCAFE

EQCAFE ปานกลาง

1. หลักฐานที่ว่า คืออะไรบ้างครับ
ใบมอบอำนาจครับ สำเนาบัตรประชาชน ของเจ้าของบ้าน สัญญาเช่า แผนที่ +หลักฐานของเรา ในเวปการไฟฟ้ามีบอกน่ะครับ

2. อืม คงพอๆกัน
แล้วแต่ขนาดหม้อครับ ของผม 30 แอม์ เลยแพงครับหม้อใหญ่ก็ยิ่งแพงครับ

3. แล้วของคุณเสียอยู่หน่วยเท่าไหร่ครับ
ของผมเป็นแบบธุรกิจ ค่าไฟเป็นแบบแปรผัน สมมุตใช้ ไฟ 200 หน่วย ก็คิด หน่วยล่ะ 2.8 500 หน่วยก็ 3.0 อะไรประมานนี้ เค้าจะคิด 200 หน่วย + 500 หน่วย แล้วเอามารวมกัน ประมานนี้น่ะครับ แต่ผมว่าขอแบบคงที่น่าจะเวิกกว่า แต่ถ้าของขนาดหม้อใหญ่ผิดปกติ ก็คงไม่ได้
ปล.ถ้าเป็นหอพักมันก็เป็นบ้านเลขที่แล้วกันอยู่แล้ว ของที่อื่นผมไม่รู้แต่ผมขอได้ ไม่มีปัญหา ขอตามปกติ ไม่ต้องยัดเงินอะไร ลองโทรไปสอบถามเขตที่คุณจะขอดูครับ อันนี้จากประสบการณ์ ตรงของผม ขอได้ไม่มีปัญหา มีปัญหาคือต้องโทรตามให้การไฟฟ้ามาต่อหม้อให้แค่นั้น และได้เป็นชื่อของเรา เลิกกิจการก็ยกเลิกได้และไปเอาค่ามัดจำคืนได้ครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย EQCAFE : 02-05-09 เมื่อ 18:51
EQCAFE is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 30-06-09, 17:39   #9
discmaster

แล้วเช่าใต้หอกี่ห้องครับทั้งชั้นเลยป่าวครับ ?
เก่า 30-06-09, 18:03   #10
GameDev7

รูปส่วนตัว GameDev7

GameDev7 ปานกลาง

มาแชร์
เคยคิดจะติดเพราะ หอคิดหน่วยละ 5 บาท (ตอนนั้นเข้าใจว่าหน่วยละ 3 บาทกว่าๆ)
ก็ไปถามที่การไฟฟ้า จะมีพวกหนังสือยินยอม คำร้อง สัญญาเช่า แล้วก็จ่ายตัง 6550 บาทมั้ง
ตอนนั้นผมไปขอ 30 โหลด 45
11 - 3015 (45) 1250 1,000 300 3,000 4,550 2,000 6,550

http://www.mea.or.th/menu2_2_41.htm

ตามนี้เลย แต่มีข้อแม้ว่าจะต้องเดินสายภายในถูกหลักตามมาตรฐาน
โดยจะมีพนักงานของการไฟฟ้ามานัดตรวจวงจรภายใน ซึ่งถ้าไม่ผ่านก็ติดตั้งไม่ได้
(ประมาณว่าพวกสะพานไฟเซรามิก 1 ตัวเหมือนสมัยก่อนไม่ได้ละ ต้องตู้เซอร์กิตเบรกเกอร์)
จริงๆ มีการไฟฟ้ามีบริการติดตั้งสายภายในด้วยนะครับ คิดเป็นจุด แต่รับรองว่าตรวจผ่านแน่นอน ^^

คราวนี้ผมขาดเอกสาร 1 อย่างคือหนังสือยินยอมจากเจ้าบ้าน พอดีชื่อในบิลไฟฟ้าดันเป็นชื่อลูกชายที่อยู่เมืองนอก
ผมก็บอกวันหลังจะเอามาให้

ขั้นตอนการติดตั้งเป็นตามปกติคือมีเจ้าหน้าที่การไฟฟ ้ามาตรวจสายภายใน ผ่านหมด
ผมก็เลยต้องไปขอหนังสือยินยอมให้ได้ สรุปก็ไม่ได้ครับ เพราะลูกเค้าอยู่เมืองนอกจริงๆ
แม่เค้าก็เลยบอกกับผมว่าเอางี้ลดให้เหลือหน่วยละ 4 บาท ง่ายดี ไม่อยากให้ทำเรื่องเพราะต้องทำเรื่องคืนอีก บลาๆๆๆ
ผมก็โอเค เพราะผมไปขอเงินค่าติดตั้งคืนได้

แต่การไฟฟ้าทำงานกันยังไงไม่รู้ โทรมาขอติดตั้งตัวหม้อไฟหน้าร้าน คืออนุมัติเรียบร้อย - -
ผมก็เลยบอกไปว่าผมไม่ติดแล้ว พอดีเจ้าของไม่ยินยอม ผมก็ถามไปอีกว่า เจ้าของไม่ยินยอมติดได้ด้วยหรอ
เค้าก็ทำหน้างงๆ ผมก็งง สรุปผมก็ไม่ได้ติด เค้าก็ไม่ว่าอะไร แล้วผมก็ไปขอเงินคืนที่การไฟฟ้า
ระยะเวลาทั้งหมดประมาณ 1 เดือน ตอนนี้ค่าไฟ 4 บาทกว่าละ ผมยังเสีย 4 บาทเหมือนเดิม (จุ๊ๆๆ)

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย GameDev7 : 30-06-09 เมื่อ 18:05
GameDev7 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ

ขณะนี้มีคนกำลังดูหัวข้อนี้อยู่ : 1 คน ( เป็นสมาชิก 0 คน และ บุคคลทั่วไป 1 คน )

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว