กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย

กลับไป   กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย > กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย > โต๊ะกลมร้านอินเทอร์เน็ต

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 01-05-09, 00:06   #1
~junk101~
สมาชิกทั่วไป

~junk101~ ปานกลาง
มาตรฐาน หลัง 4 ทุ่ม ผู้ใหญ่เอาเด็กมานั่งดูด้วย ผิดไหมคะ

ช่วงนี้ที่ร้านหลัง 4 ทุ่ม มักจะมีผู้ปกครองเอาลูก มานั่งรอเล่น เน็ตด้วย คือเขาให้เหตุผลว่า มีธุระจะต้องใช้อินเตอร์เน็ต ไม่สามารถปล่อยลูกเอาไว้ที่ห้องคนเดียวได้ ต้องเอามาด้วย (เด็ก ไม่เกิน 10 ขวบ) ก็คือนั่งตักพ่อแม่เขาล่ะค่ะ บางที่พ่อแม่ก็เปิดเกมส์แฟลชให้เล่น แต่เราก็จะบอกลูกค้าก่อนนะคะ ว่าถ้าเด็กต่ำกว่า 18 ไม่ให้เล่น แล้วอย่างนี้ถ้าตำรวจมาตรวจ เราจะมีความผิดไหมคะ รบกวนผู้รู้ตอบทีค่ะ
~junk101~ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 01-05-09, 00:52   #2
เล็ก

รูปส่วนตัว เล็ก

เล็ก ปานกลาง
มาตรฐาน Re: หลัง 4 ทุ่ม ผู้ใหญ่เอาเด็กมานั่งดูด้วย ผิดไหมคะ

ผิดแต่ก็ไม่ผิดครับ เรื่องแบบนี้มันพูดกับ ตร ได้
เล็ก is online now   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 01-05-09, 09:04   #3
pppp

รูปส่วนตัว pppp

pppp ปานกลาง
มาตรฐาน Re: หลัง 4 ทุ่ม ผู้ใหญ่เอาเด็กมานั่งดูด้วย ผิดไหมคะ

แล้วแต่ตำรวจที่มาตรวจแล้วละว่ากินข้าวมาหรือยัง แต่ก็คุยกันได้ (อย่าให้มานั่งมากเกินไปละกันดีที่สุด)
pppp is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 01-05-09, 09:36   #4
longlaezone
Guest

ถ้ามีผู้ปกครองรับผิดชอบไม่ผิด ถ้าจับก็เอาผุ้ปกครองเด็กไปด้วยเลย
  ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 01-05-09, 09:39   #5
noomairoo

noomairoo ปานกลาง

ถ้าเป็นเรา จะให้อยู่ในร้าน
แต่ไม่ให้เด็กนั่งเล่นคอม ให้เด็กนั่งดูน่าจะไม่ผิด เพราะเด็กไม่ได้ใช้บริการ
noomairoo is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 01-05-09, 09:43   #6
spritekoh

รูปส่วนตัว spritekoh

spritekoh ปานกลาง

ผมว่าในลักษณะนี้ไม่น่าจะผิดนะคับ เพราะเด็กอายุต่ำกว่า 18 ปีมากับผู้ปกครองซึ่งสามารถควบคุม ดูแลได้

และผู้ปกครองเองก้อมาทำธุระด้วย แต่ร้านสามารถเปิดได้หลังสี่ทุ่มหรือไม่ ต้องดูแต่ละพื้นที่ด้วยคับ
spritekoh is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 01-05-09, 10:59   #7
รั่ว

รูปส่วนตัว รั่ว

รั่ว ดีพอใช้

กล้องวงจรผิดช่วยท่านได้ แต่ต้องไม่ให้จับคอมเลยนะ
รั่ว is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 01-05-09, 11:10   #8
kodotcom

รูปส่วนตัว kodotcom

kodotcom ปานกลาง

ผมว่า จขกท เว่อร์ไปป่าว
kodotcom is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 01-05-09, 11:58   #9
ToN
ทีมงาน Netropolis

รูปส่วนตัว ToN

ToN ปานกลาง
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง ToN
Lightbulb Re: หลัง 4 ทุ่ม ผู้ใหญ่เอาเด็กมานั่งดูด้วย ผิดไหมคะ

เอาแบบไหนล่ะ?

ตามหลักกฎหมายแล้ว ไม่ผิด

ตามใจตำรวจแล้ว ผิด

ตามใจอัยการศาลเยาวชนและครอบครัวกลาง ผิด

ตามใจอัยการศาลจังหวัด ไม่รู้

ตามใจผู้พิพากษาศาลเยาวชนและครอบครัวกลาง ผิด

ตามใจศาลอื่นๆ เช่นศาลอุทธรณ์ ศาลฏีกา ไม่ผิด

ถ้าถามผม ผมก็จะตอบตามหลักกฎหมาย

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ToN : 01-05-09 เมื่อ 12:00
ToN is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 01-05-09, 12:09   #10
ultimate
Guest

เอามาด้วย แล้วทำไมเปิดเกมส์ให้เล่นล่ะค่ะ พ่อแม่จำเป็นต้องใช้อินเตอร์เน็ตก็ใช้ไปเด็กก็ต้องรอ เฉยๆๆ..มันก้ขึ้นอยู่กับสามัญสำนึกของต.ร ว่าจะเอาว่าเราผิดไม่ผิดเท่านั้น
  ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ

ขณะนี้มีคนกำลังดูหัวข้อนี้อยู่ : 1 คน ( เป็นสมาชิก 0 คน และ บุคคลทั่วไป 1 คน )

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว