กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย หน้าแรกติดต่อเราเว็บบอร์ด

กลับไป   กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย > กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย > โต๊ะกลมร้านอินเทอร์เน็ต

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 30-04-09, 18:27   #1
ninini
Guest

มาตรฐาน ช่วยด้วยครับ virus มาอีกแล้วครับ

สงสัยว่ามันจะมาตามวงแลนครับ เครื่องที่ร้านมี 1 เครื่องที่ไม่ได้ลงหมีไว้ครับ คือเครื่องคิดเงินครับ
อาการตอนนี้คือ อยู่เฉยๆๆ ก็จะไม่มีเสียงครับ ต้อง รีสตราต เคื่องไหม่1 รอบครับ
ก็จะมีเสียงตามเดิมครับ อาการของมันคือ เราจะเข้า ไปปรับตั้งค่าเสียงไม่ได่ครับ
มันจะแจ้งเตือน ขึ้นมาครับ เข้า sound property ไม่ได้ครับ ร
  ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 30-04-09, 18:33   #2
Dota522
สมาชิก internetcafe.in.th

รูปส่วนตัว Dota522

Dota522 ปานกลาง
มาตรฐาน Re: ช่วยด้วยครับ virus มาอีกแล้วครับ

ลงตัวอัพเดทวินโดว์ kb958644 เลยครับ แต่ถ้าติดไปแล้ว ลองหาวิธีแก้เลยครับมีกระทู้อยู่
Dota522 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 30-04-09, 19:18   #3
unlimitsystem
Guest

มาตรฐาน Re: ช่วยด้วยครับ virus มาอีกแล้วครับ

ไม่รู้ว่าเป็นตัวนี้ Generic Host Process" error message (svchost.exe)
หรือเปล่าอ่ะนะ ถ้าเป็นทั้งวง
แต่ถ้าเป็นตัวเดียวกันก้อลองอ่านดูครับ เผื่อช่วยท่านได้ครับผม

http://www.unlimitsystem.com/webboar...php?topic=22.0
เก่า 30-04-09, 19:30   #4
kiwkiw
สมาชิก internetcafe.in.th

รูปส่วนตัว kiwkiw

kiwkiw ปานกลาง

เคยโพสไว้นะครับตอนก่อน web ล่ม 2 ครั้งตอนนั้นระบาดกันมากของผมใช้วิธีแก้ตามนี้ครับ
ร้านของผมลง HD Guard เครี่องลูกครับเลยไม่มีปัญหา Re เครื่องก็หายแต่ที่มันไปอยู่ก็คือเครื่องคิดเงินเพรา ะไม่ได้ลง HD ไว้ผมก็ใช้ Kaspersky Internet Security ครับใช้ตัวนี้นะครับ Kaspersky Anti Virus ตัวนี้หาไม่เจอนะครับ ผมซื้อ 3 User ประมาณ 1200 กว่าๆ ถ้าซื้อ User เดียวน่าจะถูกกว่านี้ครับ จากนั้นก็ลงที่เครื่องแม่ครับแล้วมันก็จะเริ่มสแกนแล ะคลีนให้จนหมดแต่สำหรับกรณีของคุณ ninini ที่ว่า ติดตั้งโปรแกรม อะไรเพิ่มไม่ได้เลยครับพอกด อินสตอล เสร็จ สักพักตัวติดตั้งก็หายไปเลย นี่อาจจะอาการหนักคือไวรัสอาจจะไปเกาะตัว EXE หมดแล้วถ้าลงไม่ได้อาจจะต้อง Format drive c แล้วเก็บข้อมูลสำคัญๆไว้ ไดรอื่นแล้วค่อยติดตั้งแล้วเริ่มแสกนทุกไดร์ใหม่
พอมาถึงตอนนี้เครื่องคิดเงินก็จะปลอดภัยละครับสำหรับ ร้านที่ไม่ได้ลง Deep Freez หรือ Hd Guard หรือโปรแกรม Undo ต่างๆก็ลองทำตามข้อต่อไปนี้นะครับ
ไวรัสที่ระบาดอยู่ที่ร้านคุณ ninini เป็นแบบแจก ip นะครับมันจะแจกไวรัสไปให้เครื่องอื่นได้เรื่อยๆเท่าท ี่ยังเปิดเครืองอยู่
ให้เราเปิดเครืองลูกที่สงสัยไว้หรือเปิดทุกเครื่องก็ ได้ สักพักมันจะยิง packet มาให้มาดูที่เครื่องแม่ที่เราติดตั้งตัว Kaspersky Internet Security ไว้มันจะมี Fire wall อยู่ถ้ามีเครื่องใหนยิงไวรัสมาที่เครื่องแม่มันจะแจ้ งเตือน ให้เปิดโปรแกรม Kaspersky ขึ้นมาแล้วเลือกหัวข้อ online secrity แล้วเลือก network attack block มันจะแจ้งเตือน ip เครื่องที่ยิงไวรัสออกมาถ้ามีโปรแกรมอันดู ก็รีเครื่งก็หายถ้าไม่มีก็ต้องไล่ Format ทีละเครื่องแล้วหละครับผมเคยใช้ตัว Update window ดูแล้วครับไม่หายครับ

ก็ขอให้ credit กับทุกคนที่ช่วยกันตอบกระทู้ที่ผม post ตอนร้านผมเจอไวรัสตัวนี้จนผมแก้ปัญหาได้นะครับก็เลยข อบอกวิธีแก้ให้เพื่อนๆที่เจอปัญหานี้อยู่ครับขอให้แก ้ได้ไวๆนะครับ
kiwkiw is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 30-04-09, 20:10   #5
ninini
Guest

ขอบคุณมากๆๆครับกะว่า ก่อนอื่นจะถอดฮาดดิสมาสแกนก่อนครับ
ถ้าไม่หายยังไงเดี๋ยวมาถามต่อครับ
ตอบกลับ

ขณะนี้มีคนกำลังดูหัวข้อนี้อยู่ : 1 คน ( เป็นสมาชิก 0 คน และ บุคคลทั่วไป 1 คน )

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว