กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย หน้าแรกติดต่อเราเว็บบอร์ด

กลับไป   กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย > กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย > คลีนิคร้านอินเทอร์เน็ต

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 23-02-10, 20:14   #1
กั๊กเกมส์
สมาชิก internetcafe.in.th

รูปส่วนตัว กั๊กเกมส์

กั๊กเกมส์ ปานกลาง
มาตรฐาน ขอวิธีกดเซฟภาพจากหน้าเวปหน่อยคับ

ใช้วิธีไหนในการกดเซฟภาพจากหน้าเวปหรือคับ

อันนี้ไม่รู้จริงๆๆ รบกวนแนะนำหน่อยนะคับ

เหมือนเราเล่น เกมส์sf อยู่นะคับ อยากได้ภาพขณะนั้น

ใช้วิธีกดเซฟยังไง หรือนั่งท่องเวปอยู่อยากกดเวฟไว้ทั้งหน้าเวป

ต้องทำแบบไหนนะคับ รบกวนหน่อยนะคับ
กั๊กเกมส์ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 23-02-10, 20:22   #2
Man_Utd007

รูปส่วนตัว Man_Utd007

Man_Utd007 ปานกลาง
มาตรฐาน Re: ขอวิธีกดเซฟภาพจากหน้าเวปหน่อยคับ

print Screen

Man_Utd007 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 23-02-10, 20:42   #3
PairWaDotnet

รูปส่วนตัว PairWaDotnet

PairWaDotnet ปานกลาง
มาตรฐาน Re: ขอวิธีกดเซฟภาพจากหน้าเวปหน่อยคับ

กด print Screen แล้วนำไปวางที่โปรแกรม Paint
PairWaDotnet is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 23-02-10, 21:05   #4
abignose

รูปส่วนตัว abignose

abignose ปานกลาง

print Screen ครับ ไม่รู้จริงๆหย๋อๆๆๆๆๆๆ
เก่า 23-02-10, 21:20   #5
กั๊กเกมส์

print Screen กดตรงไหนคับ

ขอแบบกระจ่างหน่อยนะคับ ฮ้อ

บอกคนทำไม่เป็น แบบสั้นๆๆ

คนทำเป็นแล้วก็เข้าจัยสิคับ
กั๊กเกมส์ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 23-02-10, 21:22   #6
กั๊กเกมส์

วิธีเซฟภาพจากหน้าจอ - How to Capture a Screen Shot

เจอรูปเพื่อนแต่คลิ้กขวาเซฟไม่ได้ เมนูไม่ขึ้น
ภาพในวีดีโอสวย อยากเก็บเอาไว้ทำเป็นแบคกราวน์
เล่นเกมอยู่อยากเซฟภาพเอาไปโพสในกระทู้
เครื่องคอมเสียเป็นอะไรไม่รู้ อธิบายไม่ถูก อยากเซฟภาพตอนเจ๊งให้เพื่อนช่วยดู

เซฟภาพจากเว็บ จากคลิ้ปหนัง หรืออะไรก็แล้วแต่ที่โผล่ออกมาในหน้าจอ สามารถทำได้โดย
1. กดปุ่ม Print Sceen
2. Paste ภาพในโปรแกรมตกแต่งรูปภาพทั่วไป
3. เซฟภาพเป็นนามสกุลไฟล์ที่ต้องการ

Q. ปุ่ม Print Screen อยู่ไหน?
ปุ่มอยู่มุมขวามือด้านบนของคีย์บอร์ด ตามปกติจะอยู่ข้างขวาของปุ่ม F12
คำว่า Print Screen อาจจะถูกย่อเป็น Prt Sc, Prt Scr, Prt Scn หรืออื่นๆ ตามแต่รุ่นของคีย์บอร์ด

(รูปถูกดัดแปลงจาก http://www.seoconsultants.com/windows/keyboard/)

Q. กดปุ่มแล้วไม่เห็นมีอะไรเกิดขึ้น?
เมื่อกดปุ่ม Print Screen แล้วภาพหน้าจอขณะนั้นจะถูกเก็บไว้ใน Clipboard
Clipboard คือที่เก็บข้อมูลชั่วคราว ใช้สำหรับคำสั่ง Copy กับ Paste โดยเฉพาะ
ดังนั้นที่ต้องทำก็คือไป Paste ภาพในโปรแกรมที่รองรับรูปภาพได้เท่านั้นเอง

Q. Paste ที่ไหนยังไง?
สามารถ Paste กับโปรแกรมที่รองรับรูปภาพได้เกือบทุกโปรแกรม ยกตัวอย่างเช่น
Paint, Photoshop, Microsoft Word, Excel, PowerPoint, Flash หรือแม้แต่ Windows Live Messenger (MSN)
เวลา Paste ทำได้โดยกดปุ่มคลิ้กขวาแล้วเลือกคำสั่ง Paste หรือ กดปุ่ม Ctrl + V แทนก็ได้เช่นกัน

Q. ควรเซฟภาพเป็นนามสกุลอะไร?
สำหรับไฟล์ภาพที่นิยมใช้กันคือ jpg หรือ jpeg เนื่องจากภาพที่ได้มีขนาดเล็กและไม่สูญเสียคุณภาพมาก
gif เหมาะสำหรับภาพเคลื่อนไหว และภาพที่ได้มีขนาดเล็กมาก แต่คุณภาพของภาพก็แย่ลงด้วย
ไม่แนะนำให้ใช้ bmp หรือ Bitmap เพราะว่าภาพจะมีขนาดใหญ่เท่ากับเพลงเพลงหนึ่งเลยทีเด ียว
ควรใช้ png แทน bmp หากไม่ต้องการให้ภาพสูญเสียคุณภาพ และภาพมีขนาดเล็ก

เกร็ดเล็กเกร็ดน้อย
บางครั้งเราอยากเซฟภาพจากหน้าจอ แต่ไม่อยากเซฟทั้งหมดเพราะไม่อยากให้คนเห็นว่าหน้าจอ มีอะไรบ้าง
เราสามารถเลือกเซฟเฉพาะหน้าต่างที่ทำงานอยู่ ได้โดยกดปุ่ม Alt + Print Screen
จากรูปข้างล่าง หากใช้ Alt + Print Screen รูปที่ได้จะอยู่แค่ในกรอบสี่แหลี่ยมสีแดงเท่านั้น

Tags: เก็บ ภาพ notebook เซฟ LCD รูป หน้าจอ คอม เชฟ เกมส์ จับ laptop หนัง printscreen snap button

ต้องแบบนี้ซิคับคนที่ไม่เป็นถึงจะเข้าใจได้นะคับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย กั๊กเกมส์ : 23-02-10 เมื่อ 21:23
เก่า 23-02-10, 21:27   #7
CyberSpace

รูปส่วนตัว CyberSpace

CyberSpace ปานกลาง

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ กั๊กเกมส์ อ่านกระทู้
print Screen กดตรงไหนคับ

ขอแบบกระจ่างหน่อยนะคับ ฮ้อ

บอกคนทำไม่เป็น แบบสั้นๆๆ

คนทำเป็นแล้วก็เข้าจัยสิคับ
แบบกระจ่างครับ อิอิ
กดที่ปุ่มตามรูปนะครับ อาจจะไม่เหมือนกันแล้วแต่รุ่น Keyboard
กดเสร็จแล้วเปิดโปรแกรม Paint(รู้จักนะครับ)
แล้วกด Ctrl+V หรือเลือกที่ Edit > Paste

หรือจะไปใช้พวก Capture โดยเฉพาะอย่าง Snagit ก้ได้

ปล.เด็ก 7-8 ขวบร้านผม มันยังเซพรูปในเกมส์ ไปโพสแจ้งแบนออกจะบ่อย ทำไมมันฉลาดจังหว่า
ทั้ง hi5 facebook มันทำเป็นหมดทั้งร้านเลย ผมยัง งง

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย CyberSpace : 23-02-10 เมื่อ 21:30
CyberSpace is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 23-02-10, 21:34   #8
กั๊กเกมส์

ก็อาจจะใช่อยู่ที่ว่า ความรู้ไม่ค้นหาด้วยตัวเองไม่มีวันเจอ

แต่บางครั้งมนุษย์เราก็อยากเข้าสังคม และวิธีการเข้าสังคม

ก็มีหลากหลายวิธี และอีกวิธีหนึ่งที่ผมใช้เป็นประจำก็คือ

การโยนคำถาม เพื่อให้เพื่อน หรือสมาชิกได้แสดงความคิดเห็น

และความคิดเห็น หรือคำตอบของแต่ละคนนี่เหละ มักจะเป็นประโยชน์

กับหลากหลายคน ซึ่งตัวผมนั้นแน่นอนอยู่แล้ว แต่กับคนอื่นที่ไม่กล้าถาม

แต่อยากรู้ อยากทำเป็น ก็จะได้ความรู้ตรงจุดนั้นไปด้วย

นี่คือเหตุผลว่าทำไม ผมมักตั้งคำถาม ทั้งๆๆ ที่สามารถหาได้จาก google

หากข้อความนี้ไปรบกวนใครเข้าให้ ก็ขอประทานโทษ ณ ตรงจุดนี้ด้วยนะคับ

ตอบกลับ

ขณะนี้มีคนกำลังดูหัวข้อนี้อยู่ : 1 คน ( เป็นสมาชิก 0 คน และ บุคคลทั่วไป 1 คน )

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว