กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย หน้าแรกติดต่อเราเว็บบอร์ด

กลับไป   กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย > กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย > โต๊ะกลมร้านอินเทอร์เน็ต

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 02-01-10, 09:49   #1
freekick
Guest

มาตรฐาน ช่วยที่ ครับ เข้า youtube ไม่ได้

ที่ร้าน ของพี่ๆทุกท่านเข้า youtube กันได้ รึป่าวครับ

ที่ร้านผมเข้าไม่ได้ มา2-3วันแล้ว

T_T

แล้วบางเวปก็ ค้างๆ โดยไม่ทราบสาเหตุ

ไม่รู้ว่าเป็นกันบ้างรึป่าวครับ

ผมให้ เนตของทรู 8/1 ครับ
  ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 02-01-10, 10:43   #2
avb476w4
สมาชิก internetcafe.in.th

รูปส่วนตัว avb476w4

avb476w4 ปานกลาง
มาตรฐาน Re: ช่วยที่ ครับ เข้า youtube ไม่ได้

สงสัยอาการเดียวกัน บางเวปเข้าไม่ได้ แต่ในร้านผมมีเครื่องที่เข้าได้อยู่บ้าง ผมก็ยังงงว่าเป็นที่อะไร ถ้าได้เรื่องยังไงช่วยๆกันแนะนำด้วยนะครับ

ถ้าผมทราบอะไรผมจะมาบอก หรือถ้าคุณรู้อะไรช่วยกรุณาบอกวิธีด้วย ขอบคุณครับ
avb476w4 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 02-01-10, 13:16   #3
avb476w4

มาตรฐาน Re: ช่วยที่ ครับ เข้า youtube ไม่ได้

ดันให้ครับเผื่อจะเจอคนที่เป็นแก้ไขได้จะได้รู้ด้วยอ ิอิ
avb476w4 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 02-01-10, 13:59   #4
permpong(Alexa)
ผู้สนับสนุน internetcafe.in.th

permpong(Alexa) ปานกลาง

เท่าที่ทราบข้อมูลเบื้องต้น
- อาการจะเข้าเว็บ youtube, กับ google ไม่ได้
- เป็นเฉพาะ คนที่ใช้ Server ที่มีระบบ web caching หรือระบบจำเว็บ (แต่ไม่ได้เป็นทุกร้านนะครับ)

ผมได้พูดคุยกับ เจ้าของร้านหลาย ๆ ท่าน, บางร้านก็เป็น บางท่านก็ไม่เป็น
การแก้ปัญหา ที่เห็นลองทำกัน มี
- เปลี่ยน browser เป็น Firefox ก็จะเข้าได้หมด
- หรือ บางท่าน clear cache ของ squid กับ frox
- หรือ บางท่าน ไปสั่งปิด Intrusion Prevention, กับ Intrusion Detection (สั่ง reset หมายเลข IP ที่ Block ด้วย)
- หรือ บางท่าน ลองเปลี่ยน DNS ใหม่

ก็มีบางท่านบอกว่า ทำหมดแล้วก็ไม่หาย
ก็เลยสงสัยว่าเกี่ยวกับเครื่องลูก , เพราะ เห็นบอกว่า เครื่องไหนที่เข้าได้ ก็เข้าได้ตลอด, ส่วนเครื่องอื่น ๆ เข้าได้บ้าง ไม่ได้บ้าง

อยากบอกตามตรงว่า ที่ร้านผมยังไม่เคยเจอปัญหานี้
เวลามีคนโทรมาสอบถาม ผมก็จะทำตามแบบด้านบนครับ

ถ้าไม่หายจริง ๆ ก็จะเอา Master ของผมให้ไป, ก็จะใช้ได้ปกติ

ข้อสังเกตุ
- Master ของผม มีแอนตี้ไวรัส KasperSky ติดไปด้วย (แบบ trial นะครับ)
- ใช้โปรแกรม winRollback
- และสุดท้าย ลง Ccleaner (ซี คลีนเนอร์) โดยสั่งให้มันเคลียร์ทุกอย่างแบบออโต้ ทุกครั้งที่ เปิด windows

ลองดูครับ เผื่อว่าจะหาย
ผมยังไม่เคยเจอ เลยไม่รู้ว่าสาเหตุ คือ อะไร?
เลยแชร์ข้อมูล เท่าที่รู้ครับ

สรุป
- ถ้าเป็นที่เครื่อง Server จะต้องเป็นทุกเครื่อง ไม่ใช่บางเครื่องเข้าได้ บางเครื่องเข้าไม่ได้
[CENTER][B][SIZE=3][B][SIZE=1][COLOR=#810081][URL="http://www.zealzonecafe.com"]www.zealzonecafe.com[/URL][/COLOR][/SIZE][/B][/SIZE][/B][/CENTER]
[CENTER][SIZE=3][B]ความคิดสร้างสรรค์ คือบ่อกำเนิดแห่งความรู้[/B][/SIZE][/CENTER]
[CENTER][B][SIZE=3][COLOR=royalblue]Imagination is the source of knowledge.[/COLOR][/SIZE][/B] [/CENTER]
[CENTER][B][SIGPIC][/SIGPIC][/B][/CENTER]
[CENTER][URL="http://www.quickmark.com.tw/En/basic/downloadPC.asp"][B]โปรแกรมอ่าน QR-Code[/B][/URL][/CENTER]

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย permpong(Alexa) : 02-01-10 เมื่อ 14:01
permpong(Alexa) is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 02-01-10, 17:31   #5
avb476w4

พี่เอมาเองเลยเหอๆ ผมก็ไม่รู้ว่าจะดุว่าเป็นที่อะไรเหมือนกันแต่ถ้า server ผมไม่รู้ว่าต้องเซตค่า proxy หรือไรใหม่เปล่า เพราะตอนนี้ ที่ร้าน Camfrog อยู่ดีๆก็หลุด และล็อกอินไม่ได้แล้ว ไปด้วยครับ T T
เก่า 02-01-10, 21:58   #6
rong2518

รูปส่วนตัว rong2518

rong2518 ปานกลาง

ผมก็เป็นลูกค้าของอาจารย์เหมือนกันครับ ที่ร้านก็เป็นมา 2-3 วัน เข้า youtube ไม่ได้ ว่าหลังปีใหม่จะโทรปรึกษาอาจารย์ อยู่ๆๆ วันนี้ก็เป็นปกติ ยังไม่ได้ทำอะไรกะ CC เลย สงสัยจะเป็นที่ ISP อะครับ เดาเอานะ
rong2518 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 02-01-10, 23:20   #7
GhzNet

รูปส่วนตัว GhzNet

GhzNet ปานกลาง

ดีจังเว็ปเรามีอาจารย์หลายท่านเข้าดูเรื่อยๆๆด้วย
เก่า 03-01-10, 09:37   #8
permpong(Alexa)
ผู้สนับสนุน internetcafe.in.th

permpong(Alexa) ปานกลาง

โอเคครับ พี่น้องชาวไทย ที่ใช้ ระบบ Server
การแก้ไข สำหรับท่านที่ใช้ Server นะครับ (ผมทำลูกค้าท่านนึงแล้วหายนะครับ)

วิธีการ แก้ปัญหา เข้า youtube, google, camfrog ไม่ได้ login ไม่ผ่าน

A.สำหรับท่านที่ใช้ Server
1. ดาวน์โหลดสคริปท์ Server ไปติดตั้งซ้ำอีกรอบ (ไม่ต้อง Format ลง Linux ใหม่, ท่านซื้อคู่มือกับเจ้าใด ก็ให้ใช้สคริปท์ของเจ้านั้นครับ)
2. ใช้ camfrog เวอร์ชั่นล่าสุด (ตอนนี้ 5.4)
3. reboot เครื่อง server สักรอบ, เพื่อเปลี่ยน IP ใหม่
(ถ้าใครติดตั้งระบบ Intrusion Detectoin, Intrusion Prevention ให้เข้าไปปิดให้เป็น Stop กับ To Manual
ในเมนู NETWORK >> Intrusion Prevention , และต้อง reset รายการ IP ทิ้งให้หมด)

ป.ล. หากท่านใดไม่ต้องการ reboot (และเคยใช้ putty) ก็ให้พิมพ์คำสั่งนี้ใน putty เพื่อตัดเน็ต ทีละเส้น
ifdown ชื่อpppที่ต้องการให้เน็ตตัด

ตัวอย่าง :
ifdown ppp0
(ตัดเน็ตเส้น ppp0)
ifdown ppp1
(ตัดเน็ตเส้น ppp1)
เป็นต้น

B.สำหรับท่านที่ไม่ได้ใช้ Server
1. ใช้ camfrog เวอร์ชั่นล่าสุด
2. ตัดเน็ต ต่อเน็ตใหม่ เพื่อเปลี่ยนค่า IP (เพราะตอนที่ผมทำข้อ A1 เสร็จแล้ว สามารถเข้าเว็บ youtube, google ได้ แต่ยังคงเข้า camfrog ไม่ได้ , พอสั่งตัดเน็ต เพื่อรับค่า IP ใหม่ ก็เข้าได้ปกติ)

--------------------------------
วิธีการ แก้ปัญหา เข้า youtube, google, camfrog ไม่ได้ login ไม่ผ่าน
[CENTER][B][SIZE=3][B][SIZE=1][COLOR=#810081][URL="http://www.zealzonecafe.com"]www.zealzonecafe.com[/URL][/COLOR][/SIZE][/B][/SIZE][/B][/CENTER]
[CENTER][SIZE=3][B]ความคิดสร้างสรรค์ คือบ่อกำเนิดแห่งความรู้[/B][/SIZE][/CENTER]
[CENTER][B][SIZE=3][COLOR=royalblue]Imagination is the source of knowledge.[/COLOR][/SIZE][/B] [/CENTER]
[CENTER][B][SIGPIC][/SIGPIC][/B][/CENTER]
[CENTER][URL="http://www.quickmark.com.tw/En/basic/downloadPC.asp"][B]โปรแกรมอ่าน QR-Code[/B][/URL][/CENTER]

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย permpong(Alexa) : 03-01-10 เมื่อ 14:23
permpong(Alexa) is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 03-01-10, 13:01   #9
avb476w4

ก็ร้านผมเองละครับพี่อิอิ ขอบคุณพี่เอมากๆ เด๋วที่นัดกันเด๋วสัก ไม่เกิน บ่าย 3 นะครับพี่จะจัดการให้เรียบร้อยครับ ^^
เก่า 04-01-10, 13:52   #10
tOnNaJa

รูปส่วนตัว tOnNaJa

tOnNaJa ปานกลาง

เด๋วจะลองทำดูครับผม

http://tonnaja99.multiply.com
tOnNaJa is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ

ขณะนี้มีคนกำลังดูหัวข้อนี้อยู่ : 1 คน ( เป็นสมาชิก 0 คน และ บุคคลทั่วไป 1 คน )

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว