กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย หน้าแรกติดต่อเราเว็บบอร์ด

กลับไป   กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย > กลุ่มเครือข่ายร้านอินเทอร์เน็ตไทย > คลีนิคร้านอินเทอร์เน็ต

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 27-03-09, 20:19   #1
SystemMAN
Guest

มาตรฐาน แนะนำการเลือกซื้อจอ lcd ครับ

การเลือก LCD Monitor
ในช่วงระยะ 2-3 ปีที่ผ่านมา ตลาดจอ LCD Monitor มีการเติบโตขึ้นเป็นเท่าตัว โดยเฉพาะเทคโนโลยีที่มีการพัฒนาอย่างต่อเนื่องด้วย จึงได้รับความนิยมมากขึ้นทุกขณะ ดังนั้นการเลือกใช้ให้เหมาะสม ต้องดูจากปัจจัยหลายๆอย่าง ไม่ว่าจะเป็น ขนาด เทคโนโลยี พอร์ตต่อพ่วงไปจนถึงราคาที่ล้วนแต่มีความสำคัญไม่แพ้ กัน

รูปลักษณ์และความสวยงาม
ปฏิเสธไม่ได้ว่าหลายครั้งผู้ซื้อจะให้ความรู้สึกในเร ื่องรูปลักษณ์หรือกว่าประสิทธิภาพจะได้รับ เช่นเดียวกับจอ LCD ก็เช่นกันที่ผู้ใช้มักจะเอาความสวยงามมาเป็นตัวเปรีย บเทียบแต่ก็ไม่ได้เป็นเรื่องที่ผิดเสียทีเดียว เพราะเรื่องของดีไซน์ก็เป็นสิ่งที่สำคัญเช่นกัน โดยเฉพาะอย่างยิ่งผู้ใช้ต้องสัมผัสและพบเจอในการใช้ง านอยู่ทุกวัน หากไม่สวยงามโดนใจหรือไม่เข้ากับเฟอร์นิเจอร์ภายในบ้ านก็คงอึดอัดอยู่ไม่น้อย
นอกจากนี้เรื่องของการออกแบบยังรวมไปถึงฟังก์ชันสำหร ับการใช้งานต่างๆ เช่นผู้ที่นำไปใช้ในการพรีเซนเทชันอาจเลือกเป็นจอที่ ปรับมุมมองซ้าย-ขวาหรือก้มเงยได้สะดวก หรือบางคนอาจต้องการขนาดที่บางเพื่อที่จะจัดวางหรือเ คลื่อนย้ายไปมาได้ ซึ่งบางครั้งด้านขอบจอที่บางก็ทำให้หลายคนชอเช่นกัน ในกรณี ที่ใช้จอสองตัวในการเล่นเกมหรือทำงานกราฟิก ซึ่งถ้าเป็นรูปแบบเหล่านี้ ก็นำมาใช้ในการพิจารณาได้ดีทีเดียว
ความละเอียด (Resolution)
ถ้ามองไปในตลาด ณ วันนี้ความละเอียดส่วนใหญ่ถูกกำหนดด้วยขนาดของจออยู่ แล้ว เช่น จอขนาดเล็ก 15” ก็จะให้ความละเอียดที่ 1024x768 แต่ถ้าเป็น 22”จะอยู่ที่ 1680x1050ซึ่งการจะเลือกใช้ ก็ขึ้นอยู่กับรูปแบบในการทำงานไม่วาจะเป็น การเล่นเกม ชมภาพยนตร์ งานเอกสาร ตัดต่อกราฟิก ก็ล้วนแต่มีข้อกำหนดที่แตกต่างกันออกไป

ขนาดหน้าจอและความละเอียดของ LCD ที่พบกันบ่อยในตลาด

Panel Resolution
15” 1024x768
17” 1280x1024
17” (Wide-screen) 1280x720
19” 1280x1024
19” (Wide-scree) 1440x900
20” 1600x1200
20” (Wide-screen) 1680x1050
22” (Wide-screen) 1680x1050
24” (Wide-screen) 1920x1200

จอธรรมดาหรือจอกระจก
เรื่องของหน้าจอแสดงผล ถือเป็นอีกส่วนหนึ่งที่หลายคนนำมาใช้ในการเลือกซื้อ LCD ด้วยเช่นกัน ซึ่งปัจจุบันมีให้เลือกทั้งแบบจอแบบเคลือบเงาหรือที่ เรียกว่า จอกระจก จอแบบดังกล่าวนี้มีคุณสมบัติที่ดีในการชมภาพยนตร์และ เล่นเกม เนื่องจากให้สีสันที่สดใสและแสงที่สว่างจึงมักได้รับ ความนิยมหมู่คนที่ชอบความบันเทิงเป็นหลัก แต่ราคาจะค่อนข้างสูงส่วนอีกแบบหนึ่งเป็นจอธรรมดา คุณสมบัติที่ดีอยู่ที่การให้ความคมชัดที่สูง ไม่เน้นที่ความสว่างมากนัก จึงเหมาะกับผู้ที่ใช้งานอยู่หน้าจอเป็นเวลานานๆ นอกจากนี้ยังไม่มีการสะท้อนรบกวนของแสงเช่นเดียวกับจ อกระจก ที่แม้จะมีการโค๊ตติ้งมาแล้วก็ตาม อีกทั้งจอแบบดังกล่าวยังมีราคาที่ไม่สูงอีกด้วย ทั้งสองแบบนี้เอกลักษณ์เฉพาะตัวและมีคุณสมบัติที่แตก ต่างกันออกไป ส่วนการจะเลือกแบบใดนั้นให้ดูที่ความต้องการใช้งานใน ชีวิตประจำวันเป็นหลัก

Response Time สำคัญเพียงใด
เป็นอัตราความเร็วในการตอบสนองของเม็ดสี ในการเปลี่ยนสีจากดำมาเป็นขาวแล้วกลับเป็นดำ (B/W)หรือบางครั้งอาจเป็นจากสีเทามาเป็นเทา(G/G)โดยบอกเวลาเป็นวินาทีซึ่งตัวเลขยิ่งน้อย ก็จะส่งผลให้การแสดงภาพมีความชัดเจนมากยิ่งขึ้น หากตัวเลขมากหรือช้า อาจเกิดอาการที่เรียกว่าภาพซ้อนหรือ Ghost เกิดขึ้น จนทำให้การเล่นเกมหรือการชมภาพยนตร์เสียอรรถรสไป ดังนั้นการเลือกซื้อปัจจุบันควรจะอยู่ที่ 2-8ms โดยประมาณ

Contrast Ratio
ค่า Contrast Ratio เป็นค่าที่นำมาใช้ในการวัดอัตราส่วนของความสว่างและค วามมืด ว่ามีมากน้อยเพียงใด ซึ่งจะส่งผลต่อความคมชัด สมจริงที่เกิดขึ้นในภาวะแสงต่างๆ การเลือกให้ดูตัวเลขที่สูงเป็นหลัก โดยปัจจุบันมีให้เลือกตั้งแต่ 500 : 1, 700 : 1, 1000 : 1, ไปจนถึงบางค่ายมีให้เลือกถึง 5000 : 1 ซึ่งก็แล้วแต่การวัดว่าเป็นแบบ Native หรือ Dynamic

พอร์ต D-Sub DVI, HDMI
ในส่วนของพอร์ตแสดงผล หากเป็นไปได้ควรเลือกจอที่มีพอร์ตแบบ DVI มาให้หรือมีให้ 2 แบบคือทั้ง D-Sub และ DVI เนื่องจากปัจจุบัน แม้ว่าการแสดงผลจะยังมีพอร์ต D-Sub ให้ใช้อยู่ก็ตาม แต่แนวโน้มในไม่ช้ากราฟิกการ์ดจอรุ่นใหม่ๆ ที่ออกมานั้น จะมีแต่พอร์ตที่เป็น DVI เป็นส่วนใหญ่ ซึ่งการ์ดหลายรุ่นจะเป็นแบบ Dual DVI อีกด้วย จึงไม่จำเป็นต้องหาตัวแปลงสัญญาณมาใช้ นอกจากนี้ DVI ยังให้สัญญาณที่นิ่งกว่า เนื่องจากไม่ต้องแปลงจากดิจิตอลเป็นอะนาล็อกไปมาอีกด ้วย

การรับประกัน
ประกัน Dot หรือ Dead pixels ให้สอบถามจากทางร้านให้ละเอียดครบถ้วน ทั้งในเรื่องของจำนวน Dot ที่เสีย จำนวนเท่าใดเคลมได้หรือมากกี่จุดถึงยอมให้เปลี่ยนตัว ใหม่ ซึ่งต้องขอความชัดเจนให้มากที่สุด เพื่อไม่ให้เกิดปัญหาในขึ้นตอนการเคลม จึงค่อยนำออกจากร้าน
การตรวจสอบ Dead หรือ Hot Pixel ก็ไม่ได้ยุ่งยากแต่อย่างใด ส่วนใหญ่ทางร้านจะมีการทดสอบให้อยู่แล้ว ถ้าไม่มีโปรแกรมสำหรับการตรวจสอบโดยตรง อาจใช้วิธีเบื้องต้นในการทดสอบง่ายๆ โดยเปลี่ยนสีหน้าจอเดสก์ทอปให้เป็นสีขาวเหลือง แดง น้ำเงินและดำ ทีละสีแล้วกวาดสายตาไปให้ทั่วๆ จนแน่ใจว่าไม่มีจุดสีที่แปลกเด่นขึ้นมา ทำไปเรื่อยๆ ไม่ต้องรีบร้อน หลังจากนั้นให้ปรับค่า Default ของหน้าจอให้เป็นแบบมาตรฐาน ดูว่ามีสิ่งใดผิดปกติเกิดขึ้นหรือไม่ เช่น ขอบของจอผิดเพี้ยน ความสว่างไม่เท่ากันหรืออื่นๆ เพื่อที่จะได้แจ้งทางร้านค้าได้ทันที

ข้อมูลจาก : หนังสือช่างคอมพ์เลือกซื้ออุปกรณ์ COMPUTER.TODAY

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย SystemMAN : 27-03-09 เมื่อ 20:23
  ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 28-03-09, 10:45   #2
bitong101010
Guest

มาตรฐาน Re: แนะนำการเลือกซื้อจอ lcd ครับ

ขอบคุณครับ
เก่า 28-03-09, 12:42   #3
iama
สมาชิก internetcafe.in.th

iama ปานกลาง
มาตรฐาน Re: แนะนำการเลือกซื้อจอ lcd ครับ

ขอบคุณครับผม ว่าแต่เพื่อนๆท่านไหนได้ลองเอาจอพวก 18.5 มาเปิดใช้ในร้านบ้างไหมครับ เวลาเล่นเกมส์เป็นยังไงบ้าง ผมยังไม่เคยลองเหมือนกัน กำลังตัดสินใจอยู่ว่าจะ 18.5 หรือ 19 ดี
iama is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 28-03-09, 12:54   #4
zombie01

รูปส่วนตัว zombie01

zombie01 ปานกลาง

ขอบคุณข้อมูลดี ๆ ครับ อยากได้บ้างจังเลย lcd ยังใช้ crt อยู่เลยครับ
zombie01 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 28-03-09, 12:56   #5
myguest
Guest

ขอบคุณค่ะ... ^^
พอดีกำลังจะเปลี่ยนจอที่ร้านค่ะ ยังตัดสินใจไม่ถูกระหว่าง 19" กับ 22" ดี
เลยอยากถามเพิ่มว่า การ์ดจอที่ร้านเป็น 8500 gt 512 mb ddr2 นี่ใช้กับจอ 22" ได้มั้ยค่ะ อีกอย่างที่ร้านเน้นเกมส์ ถ้าใช้ 22" แล้วลูกค้าเล่นเกมไปนานๆจะปวดตามั้ยค่ะ เพราะลูกค้าที่ร้านส่วนใหญ่เป็นพวกเล่นนานค่ะ คนนึงประมาณ 4 ชั่วโมงขึ้น (เดี๋ยวถ้าลูกค้าปวดตาจะเลิกเล่นเร็ว มันไม่ดีเนอะ..อิอิ...)
เก่า 28-03-09, 14:23   #6
xxxkung
Guest

แรกๆ ที่เริ่มใช้จอ 22 นิ้ว ลูกค้าจะไม่ค่อยคุ้น จะรู้สึกว่ามันใหญ่ เล่นไม่ค่อยถนัด แต่พอเล่นไปสักพัก จะเริ่มรู้สึกว่าความรู้สึกได้เล่นจอใหญ่ๆ มัน

กว่าจอเล็ก ๆ และนาน ๆ ไปจะไม่อยากเล่นจอ 17 นิ้ว หรือ 19 นิ้วแล้ว เพราะจะดูเล็กไปเลย จะถนัดกับจอ 22 นิ้วมากกว่า จะใช้เวลาปรับตัวสัก

ระยะนึง และถ้าใช้จอ LCD แนะนำเป็น DVI นะครับ จะนิ่งกว่า ให้ภาพที่คมชัดกว่า แต่การ์ดจอต้องมี Port DVI ด้วยนะครับ และต้องต่อสาย

DVI นะครับ
เก่า 28-03-09, 15:43   #7
SystemMAN
Guest

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ myguest อ่านกระทู้
ขอบคุณค่ะ... ^^
พอดีกำลังจะเปลี่ยนจอที่ร้านค่ะ ยังตัดสินใจไม่ถูกระหว่าง 19" กับ 22" ดี
เลยอยากถามเพิ่มว่า การ์ดจอที่ร้านเป็น 8500 gt 512 mb ddr2 นี่ใช้กับจอ 22" ได้มั้ยค่ะ อีกอย่างที่ร้านเน้นเกมส์ ถ้าใช้ 22" แล้วลูกค้าเล่นเกมไปนานๆจะปวดตามั้ยค่ะ เพราะลูกค้าที่ร้านส่วนใหญ่เป็นพวกเล่นนานค่ะ คนนึงประมาณ 4 ชั่วโมงขึ้น (เดี๋ยวถ้าลูกค้าปวดตาจะเลิกเล่นเร็ว มันไม่ดีเนอะ..อิอิ...)
ใช้ได้สบายมากเลยครับ ขึ้นอยู่กับการปรับความละเอียดเท่านั้น
ส่วนเรื่องอยู่ร้านนานไม่นาน ให้ลูกค้าลองนั่งดูหนัง DVD จอ 22" ซักเรื่องนะครับ
จาก 4 ชม. จะเป็น ครึ่งวันแทน

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ xxxkung อ่านกระทู้
แรกๆ ที่เริ่มใช้จอ 22 นิ้ว ลูกค้าจะไม่ค่อยคุ้น จะรู้สึกว่ามันใหญ่ เล่นไม่ค่อยถนัด แต่พอเล่นไปสักพัก จะเริ่มรู้สึกว่าความรู้สึกได้เล่นจอใหญ่ๆ มัน

กว่าจอเล็ก ๆ และนาน ๆ ไปจะไม่อยากเล่นจอ 17 นิ้ว หรือ 19 นิ้วแล้ว เพราะจะดูเล็กไปเลย จะถนัดกับจอ 22 นิ้วมากกว่า จะใช้เวลาปรับตัวสัก

ระยะนึง และถ้าใช้จอ LCD แนะนำเป็น DVI นะครับ จะนิ่งกว่า ให้ภาพที่คมชัดกว่า แต่การ์ดจอต้องมี Port DVI ด้วยนะครับ และต้องต่อสาย

DVI นะครับ
+1 ครับ
เก่า 29-03-09, 14:11   #8
kikie

kikie ปานกลาง

iรบกวนถามหน่อยไก้ไหมคะ ว่าResponse Time ระหว่าง 2 กับ 5 อันไหนดีกว่ากัน
kikie is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 29-03-09, 14:17   #9
xsefiroth

รูปส่วนตัว xsefiroth

xsefiroth ปานกลาง

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kikie อ่านกระทู้
iรบกวนถามหน่อยไก้ไหมคะ ว่าresponse time ระหว่าง 2 กับ 5 อันไหนดีกว่ากัน
2ดีกว่า แต่ตาคนแยกไม่ออกหรอกระหว่าง 2 กับ 5
xsefiroth is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 29-03-09, 14:25   #10
SystemMAN
Guest

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kikie อ่านกระทู้
iรบกวนถามหน่อยไก้ไหมคะ ว่าresponse time ระหว่าง 2 กับ 5 อันไหนดีกว่ากัน
ยิ่งน้อย ยิ่งดีครับ

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ xsefiroth อ่านกระทู้
2ดีกว่า แต่ตาคนแยกไม่ออกหรอกระหว่าง 2 กับ 5
+1 :d
ตอบกลับ

ขณะนี้มีคนกำลังดูหัวข้อนี้อยู่ : 1 คน ( เป็นสมาชิก 0 คน และ บุคคลทั่วไป 1 คน )

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว