PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ตัวประหยัดไฟได้ทั้งร้าน 40%-50% เป็นเรื่องจริงหรือไม่

pongpitmaster
11-12-09, 23:07
:pคือ เพื่อนผมที่อุบลเขาบอกว่าเขาซื้อตัวประหยัดไฟมาเพียง แค่เสียบเข้ากับปล๊กไปธรรมดานี่แหละ ค่าไฟลดลงสูงสุดประมาณ 40-55 % เลย ไม่ทราบว่ามันประหยัดไฟให้ใช้น้อยลงจริงๆหรือโกงค่าไ ฟกันแน่ แค่เสียบเข้าปลั๊กแล้วเปิดทิ้งไว้แค่นั้น เขาบอกว่า มันทำให้ไฟฟ้าเสถียรมากขึ้น จากเด้งขึ้นๆลงๆสูงๆต่ำๆ ก็วิ่งเป็นคลื่นแบบเรียบๆ
ค่าไฟเพื่อนผมมันจาก 10000-12000 ใช้ตัวนี้เหลือ 6500-7500 เปนเรื่องจริงนะ ผมหยากทราบท่านผู้รู้ช่วยแนะนำหน่อยครับ:p

http://www.cosmotorthai.com/ คุ้ยในกุเกิ้ลอ่ะ มันประหยัดได้อย่างนั้นก็ดีดิได้ซื้อมาใช้เลย เสียดายค่าไฟที่จ่ายไปหากเซฟได้อีกกับเจ้าตัวนี้

netbuatong
11-12-09, 23:14
ถ้าแค่เสียบปลักแล้วประหยัดคงไม่ได้โกงค่าไฟหรอกครับ แต่ที่ผมเจอ มาถอดมิตเตอร์ แล้วเอาไขควงเขี่ย แล้วใส่กลับ มาทำตอนตี 2นะ อย่างนี้อะ

arr_mm_1
11-12-09, 23:17
กดลิ้งค์เข้าไปอ่าน เกือบเคลิ้ม

เด็กนอกสังกัด
12-12-09, 00:18
ถ้าประหยัดไฟ10-15% ก็น่าเชื่อ ได้อยู่บ้างนะ

yachitaka
12-12-09, 01:07
ผมไม่เคยลอง แต่คิดเอาว่าถ้าประหยัดได้จริงรัฐบาล และหลายหน่วยงานคงรณรงค์
ให้ใช้แล้วครับ เพราะผมคิดว่าถ้าประหยัดได้จริงแล้วหน่วยงานของรัฐ
ประหยัดได้จริงแล้วหน่วยงานของรัฐไม่รู้แสดงว่าโง่กว ่าพวกขายของตลาดนัดครับ

milabis
12-12-09, 02:21
เคยมี ช่างแอร์จาก pow...bu.. มาล้างแอร์ และก็แนะนำช่างไฟให้คนนึง เป็นช่างนิสัยแบบกุ๊ยๆ ตัวเล็กๆ
เขาอธิบายว่าที่เขาทำประหยัดไฟ คือ ทำที่เบรคเกอร์ ในตัวบ้าน ถ้าทำนอกบ้านส่วนมากจะผิดกฏหมาย วิธี manual สุดคือเอาอุปกรณ์ไปขัดตรงที่จานหมุน ทำให้หมุนช้าลง ส่วนวิธีที่ช่างคนนี้ทำ คือ การหน่วงกระแสไฟฟ้า โดยทำวงจรขึ้นที่ตัวเบรคเกอร์ โดยรับรองผลว่า ค่าไฟ จะ ลดลง 10 15 20 25 จน 30% ตอนแรกผมมี 20 เครื่อง จอ CRT หมด ค่าไฟ ตกประมาณ 12000 พอเริ่มร้านก็ลงเครื่องใหม่ +จอเป็น LCD หมด เครื่องเป็น 28 จอ LCD หมด เอ๊ะ ค่าไฟ มันก็เท่าเดิม คือ 12000 (ก็คิดนะว่า ใช้ LCD แล้วทำไม ไม่ลดชัดเจน)

ช่างก็ติดต่อไม่ค่อยได้ ช่างเรียกค่าทำ 15000 แต่ ผมต่อรองว่า ถ้า 3 เดือนละไม่ลดลงชัดเจน ก็ขอเป็น 3 งวด พอเดือนที่ 3 โน่น ก็ลดลง นิดหนอยคือ 11000 (แต่ยอดขึ้น) ตัวช่างเองก็โทรไป ไม่ติด ดีนะ ผมจ่ายไปแค่ เดือนเดียว คือ 5000 เอง

เคยแนะนำ ไปให้เพื่อน (เพื่อนก็ใช้มุขเดียวกันคือ ค่าไฟต้องลดลงก่อนนะ) สุดท้ายมันก็ไม่จ่ายสักบาท แต่ค่าไฟ ก็เท่าเดิม ครับ

สรุป ผมว่ามัน 50 50 นะ ที่จะลดลง

pongpitmaster
12-12-09, 07:03
ม่ายนะ เพื่อนผมมาไปดูมาแล้วที่อุบล มันเปนเครื่องคล้ายๆแบตเตอรี่อ่ะ เสียบกับปลั๊กไฟที่ไหนก็ได้ในร้าน จากค่าไฟ หมื่นนิดๆ ลดเหลือ 6-7พันเลย เปนเรื่องจริงนะ -*- มันบอกให้ไปซื้อเครื่องนั้นที่ กทม แต่ของหมดรอสั่งไปเทสสักตัวอยู่

pingnet
12-12-09, 07:23
ม่ายนะ เพื่อนผมมาไปดูมาแล้วที่อุบล มันเปนเครื่องคล้ายๆแบตเตอรี่อ่ะ เสียบกับปลั๊กไฟที่ไหนก็ได้ในร้าน จากค่าไฟ หมื่นนิดๆ ลดเหลือ 6-7พันเลย เปนเรื่องจริงนะ -*- มันบอกให้ไปซื้อเครื่องนั้นที่ กทม แต่ของหมดรอสั่งไปเทสสักตัวอยู่

กะทู้แบบนี้มาอีกและ มันเหมือนกะทู้หลอกลวงคนไงไม่รู้ ถ้าทำได้จริงมันคงดังกว่า นักวิทยาศาตร์ชื่อเสียงก้องโลก หลายๆคนไปแล้ว

ย่า ยอง ไฟ
12-12-09, 09:58
เอาแม่เหล็กหนัก 1 กิโลไปวางบนมิเตอร์ไฟฟ้าลดได้ร้อยเปอร์เซนต์

ononet
12-12-09, 15:31
เรื่องนี้มีจริงครับ confirm ของผมเป็นกล่องอะไรก็ไม่รู้ สามารถกดได้ว่าจะลดกี่เปอร์เซ็นเอาไปต่อกับ breaker ไม่รู้ช่างมันต่อยังไง พอผมย้ายห้อง ถอดเครื่องออก มิเตอร์ดันไม่หมุน(ไม่รู้ว่าไม่หมุน) การไฟฟ้ามาตรวจ
แจ้ตพอต โดนค่าปรับไป 5000 (เมื่อก่อน) เดี๋ยวนี้ไม่กล้าแล้วกลัวติดคุก

pooh.peenet
12-12-09, 15:44
ถ้าคิดจะโกงค่าไฟคงไม่มีใครรู้กะคุณหรอกนะ แต่ถามใจคุณดูว่าคุณรู้สึกอะไรมั้ย เวลาคุณสอนลูกคุณให้เป็นคนดี ไม่คดโกงอะ
ปล.ตัวประหยัดไฟจริง ๆ แล้วมันแค่ตัวทำความสะอาดสายไฟให้ทำงานสมบูรณ์ดีขึ้น อย่างมาก ไม่เกิน 10 - 15 % ครับ

longlaenet
12-12-09, 16:07
อ่านในเว็บก็น่าสนใจดีนะครับแต่แพงจัง ถ้าลดไม่ได้นี่แย่เลยนะครับ ใครใช้แล้วลดได้บอกด้วยนะครับ จะได้ใช้มาง เห็นลายละเอียดแล้วตามโรงงานก็ใช้กันแต่ไม่รู้ลดได้ห รอป่าว

rok_lok
12-12-09, 16:32
คลองถมขายเพียบเลยครับ มีทั้งหลักร้อยถึงหลักพันบาท แต่ก็ไม่เคยลองดูเหมือนกันนะ

trwn
12-12-09, 18:54
ถ้าคิดจะโกงค่าไฟคงไม่มีใครรู้กะคุณหรอกนะ แต่ถามใจคุณดูว่าคุณรู้สึกอะไรมั้ย เวลาคุณสอนลูกคุณให้เป็นคนดี ไม่คดโกงอะ
ปล.ตัวประหยัดไฟจริง ๆ แล้วมันแค่ตัวทำความสะอาดสายไฟให้ทำงานสมบูรณ์ดีขึ้น อย่างมาก ไม่เกิน 10 - 15 % ครับ

+1 :)

T-NET
12-12-09, 19:20
หลอกครับ

ไม่มีหรอก

บางทีตำรวจจับด้วยนะ

akermutl
12-12-09, 20:13
ดูเว็บแล้ว ดูยิ่งใหญ่ หรูจัง..

Renovatio
12-12-09, 20:16
ทำมาหา กิน จะ เจริญไหม น้อ ...
ขนาด คนไทยด้วยกัน

sakda3333
12-12-09, 21:27
มันประหยัดจริงงับแต่เป็นในโรงงาน มิเตอร์จะใช้เป็น va แต่บ้านเรือนจะใช้มิเตอร์ที่เป็นวัตงับ จึงไม่ได้ช่วยไร มันเป็นตัวแก้เพาเวอร์แฟคเตอร์นั่นเองงับ การไฟฟ้าจะให้โรงงานแก้เพาเวอร์แฟคเตอร์เองงับ ตามทฤษฎี จะใส่c (ประจุไฟฟ้าที่เป็นกระป๋องในเครืองคอมจะมีแต่
การแก้เพาเวอร์แฟคเตอร์จะใช้ขนาดใหญ่กว่า)เพื่อลดต้น ทุน ดังนั้นโรงงานอุสาหกรรมที่มีมอเตอร์ไฟฟ้าเยอะๆต้องใช ้ตัวนี้งับ
แต่มิเตอร์บ้านเราจะเป็นวัตถ์งับ เป็นค่าการใช้งานจริง การไฟฟ้าจะมีหน้าที่แก้เพาเวอร์แฟคเตอร์เองงับไม่เกี ยวกับประชาชนโดยทั่วไป

จบข่าว

atomcafe2
13-12-09, 12:54
มีเพื่อนผมเรียนวิศวะอยู่ลาดกระบัง แนะนำว่า

ไฟบ้านจะมี 2 เส้น เอาเส้นที่มีไฟหรือเส้นที่เป็นบวก

ต่อกับอุปกรณ์แล้วเอาลบ ลงกราวน์ 4 เมตร (ใช้เหล็กเจาะลงไปให้ลึก 4 เมตร)

ส่วนลบ ที่ไม่ได้ต่อกับอุปกรณ์ ก็พันเทปทิ้งไว้

เมื่อมีไฟเข้าและออก แต่เวลาออกไม่ได้ไปที่มิตเตอร์

เอาลงดินไป อุปกรณ์ก็ทำงานครบวงจร มิตเตอร์ก็ไม่หมุน (ประหยัด 100%)

แต่เพื่อนผมแนะนำว่าให้ทำสวิตซ์สลับไปมิตเตอร์ กับ ลงกราวน์

ว่าเวลากลางวัน ก็ให้มันหมุนไปเพื่อความเนียน

จิงหรือป่าวไม่รู้คับ แต่ผมได้ยินมาเยอะ ยังไม่ได้ลอง

tao2517
13-12-09, 12:59
มันเกรียนการไฟฟ้าไม่โง่พอให้ใครโกงเขาได้หรอก

sakda3333
13-12-09, 16:42
atomcafe2

มีเพื่อนผมเรียนวิศวะอยู่ลาดกระบัง แนะนำว่า

ไฟบ้านจะมี 2 เส้น เอาเส้นที่มีไฟหรือเส้นที่เป็นบวก

ต่อกับอุปกรณ์แล้วเอาลบ ลงกราวน์ 4 เมตร (ใช้เหล็กเจาะลงไปให้ลึก 4 เมตร)

ส่วนลบ ที่ไม่ได้ต่อกับอุปกรณ์ ก็พันเทปทิ้งไว้

เมื่อมีไฟเข้าและออก แต่เวลาออกไม่ได้ไปที่มิตเตอร์

คำตอบ ไม่จริงงับ มันจะหมุนเท่าเดิมละงับ เพราะอธิบายยาว พูดง่ายๆๆ กราวด์จากหม้อแปลงไฟฟ้า กับกราวด์จากดิน มันก็ที่เดียวกัน
แถมสิ่งที่เราจะได้กลับมาอุปกรณ์ไฟฟ้าเราพัง เพราะการขึ้นลงของแรงดันไฟฟ้า ที่ไม่สเถียรภาพของกราว์
อย่าไปโกง ดีกว่า เพราะ โดนหนักอะงับ ทำที่หม้อมันไม่ดีหลอก ทำที่อืนไม่แน่ 5555+

เอาลงดินไป อุปกรณ์ก็ทำงานครบวงจร มิตเตอร์ก็ไม่หมุน (ประหยัด 100%)

แต่เพื่อนผมแนะนำว่าให้ทำสวิตซ์สลับไปมิตเตอร์ กับ ลงกราวน์

ว่าเวลากลางวัน ก็ให้มันหมุนไปเพื่อความเนียน

จิงหรือป่าวไม่รู้คับ แต่ผมได้ยินมาเยอะ ยังไม่ได้ลอง

samanaha
13-12-09, 17:19
เอามิเตอร์อีกตัวมาต่อภายในครับ มิเตอร์ข้างนอกจะไม่หมุนเลย หรืออีกอย่างต้องแก้ในมิเตอรืแต่ต้องมีลวดที่เขารัดล ๊อกไว้อะคับหาซื้อไมได้ต้องเป็นคนวงใน มันจะทำให้หมุนช้าลง

yachitaka
13-12-09, 21:10

จิงหรือป่าวไม่รู้คับ แต่ผมได้ยินมาเยอะ ยังไม่ได้ลองw
ไม่จริงครับ ถ้าทำอย่างที่คุณว่า
หมายความว่าจะไม่ใช้เส้น นิวตรอน ของการไฟฟ้า
คุณลองเทสง่ายๆ เอาสายไฟเส้นเดียวครับจุ่มลงน้ำแบบที่เขาช็อตปลา
แล้วสังเกตุที่มิเตอร์หมุนแทบพัง
ที่คุณว่านั้นไม่ใช่วิศวะหรอก มันเป็นช่างเครื่องไฟขยายเสียงตามงานบวชแบบไม่รู้หลั กการครับ
ใครมีเครื่องประหยัดไฟที่ไม่ไปแก้ที่มิเตอร์ แล้วสามารถประหยัดไฟได้ สามารถพิสูจน์ได้จริง
ติดต่อมาที่ผมได้เลยผมมีรางวัลให้เป็นแสนบาทครับ ผมจะจดลิขสิทธิ์ทำขายครับ
เพราะผมเป็นช่างไฟฟ้ามา27ปี ลองมาเกืบทุกอย่าง ที่ได้ผลคือ
1.เอียงมิเตอร์
2.แอบเปิดมิเตอร์ไฟแบบเนียน แล้วขันสกรูใต้จานอลูมิเนียมให้จานหมุนไม่คล่องครับ
3. ต่อตรงคร่อมตรงบริเวณที่ต่อเข้าสาย แล้วปิดครอบฝาครอบต่อสายอีกที ไม่สังเกตุจะไม่เห็น
แต่ทั้งนี้ไม่เห็นด้วยกับการโกงค่าไฟฟ้าครับ
อย่าลืมมีเครื่องมืออะไรที่ประหยัดฟฟ้าได้จริง อย่าลืมผมละ

newmong
13-12-09, 21:52
w
ไม่จริงครับ ถ้าทำอย่างที่คุณว่า
หมายความว่าจะไม่ใช้เส้น นิวตรอน ของการไฟฟ้า
คุณลองเทสง่ายๆ เอาสายไฟเส้นเดียวครับจุ่มลงน้ำแบบที่เขาช็อตปลา
แล้วสังเกตุที่มิเตอร์หมุนแทบพัง
ที่คุณว่านั้นไม่ใช่วิศวะหรอก มันเป็นช่างเครื่องไฟขยายเสียงตามงานบวชแบบไม่รู้หลั กการครับ
ใครมีเครื่องประหยัดไฟที่ไม่ไปแก้ที่มิเตอร์ แล้วสามารถประหยัดไฟได้ สามารถพิสูจน์ได้จริง
ติดต่อมาที่ผมได้เลยผมมีรางวัลให้เป็นแสนบาทครับ ผมจะจดลิขสิทธิ์ทำขายครับ
เพราะผมเป็นช่างไฟฟ้ามา27ปี ลองมาเกืบทุกอย่าง ที่ได้ผลคือ
1.เอียงมิเตอร์
2.แอบเปิดมิเตอร์ไฟแบบเนียน แล้วขันสกรูใต้จานอลูมิเนียมให้จานหมุนไม่คล่องครับ
3. ต่อตรงคร่อมตรงบริเวณที่ต่อเข้าสาย แล้วปิดครอบฝาครอบต่อสายอีกที ไม่สังเกตุจะไม่เห็น
แต่ทั้งนี้ไม่เห็นด้วยกับการโกงค่าไฟฟ้าครับ
อย่าลืมมีเครื่องมืออะไรที่ประหยัดฟฟ้าได้จริง อย่าลืมผมละ

ยอดเยี่ยมครับ นี่หล่ะของจริง:D

ืnou5210
24-02-13, 06:54
เคยมี ช่างแอร์จาก pow...bu.. มาล้างแอร์ และก็แนะนำช่างไฟให้คนนึง เป็นช่างนิสัยแบบกุ๊ยๆ ตัวเล็กๆ
เขาอธิบายว่าที่เขาทำประหยัดไฟ คือ ทำที่เบรคเกอร์ ในตัวบ้าน ถ้าทำนอกบ้านส่วนมากจะผิดกฏหมาย วิธี manual สุดคือเอาอุปกรณ์ไปขัดตรงที่จานหมุน ทำให้หมุนช้าลง ส่วนวิธีที่ช่างคนนี้ทำ คือ การหน่วงกระแสไฟฟ้า โดยทำวงจรขึ้นที่ตัวเบรคเกอร์ โดยรับรองผลว่า ค่าไฟ จะ ลดลง 10 15 20 25 จน 30% ตอนแรกผมมี 20 เครื่อง จอ CRT หมด ค่าไฟ ตกประมาณ 12000 พอเริ่มร้านก็ลงเครื่องใหม่ +จอเป็น LCD หมด เครื่องเป็น 28 จอ LCD หมด เอ๊ะ ค่าไฟ มันก็เท่าเดิม คือ 12000 (ก็คิดนะว่า ใช้ LCD แล้วทำไม ไม่ลดชัดเจน)

ช่างก็ติดต่อไม่ค่อยได้ ช่างเรียกค่าทำ 15000 แต่ ผมต่อรองว่า ถ้า 3 เดือนละไม่ลดลงชัดเจน ก็ขอเป็น 3 งวด พอเดือนที่ 3 โน่น ก็ลดลง นิดหนอยคือ 11000 (แต่ยอดขึ้น) ตัวช่างเองก็โทรไป ไม่ติด ดีนะ ผมจ่ายไปแค่ เดือนเดียว คือ 5000 เอง

เคยแนะนำ ไปให้เพื่อน (เพื่อนก็ใช้มุขเดียวกันคือ ค่าไฟต้องลดลงก่อนนะ) สุดท้ายมันก็ไม่จ่ายสักบาท แต่ค่าไฟ ก็เท่าเดิม ครับ

สรุป ผมว่ามัน 50 50 นะ ที่จะลดลง
ผ่านมาถือว่าเป็นประสบการณ์ที่ควรจำนะครับผมเองก็ไม่ รู้นะว่ามันคนนั้นเปนใครแต่ก็เจ็บใจแทนยุนะที่มาต้มก ันแบบนี้อยากให้ลองเอาของผมไปใช้สักเครื่องนะครับไม่ รออะไรทั้งนั้นติดตั้งเสร็จ test ได้เลยโทรมาหาผมนะคับยินดีช่วยทุกคนให้รวยๆๆๆ 081-6707862

น้องnana
24-02-13, 08:43
ผ่านมาถือว่าเป็นประสบการณ์ที่ควรจำนะครับผมเองก็ไม่ รู้นะว่ามันคนนั้นเปนใครแต่ก็เจ็บใจแทนยุนะที่มาต้มก ันแบบนี้อยากให้ลองเอาของผมไปใช้สักเครื่องนะครับไม่ รออะไรทั้งนั้นติดตั้งเสร็จ test ได้เลยโทรมาหาผมนะคับยินดีช่วยทุกคนให้รวยๆๆๆ 081-6707862

เหมือนรู้สึกคนทำคนเก่าโดนจับไปใช่เปล่าไอ้เครื่องที ่ว่าเนี่ย

น้องnana
24-02-13, 08:58
คลองถมขายเพียบเลยครับ มีทั้งหลักร้อยถึงหลักพันบาท แต่ก็ไม่เคยลองดูเหมือนกันนะ

น้องชายเคยซื้อมา แต่ซื้อมาจากร้าน........ในตลาด(แอบขาย-แอบซื้อ)
ตัวเล็กเท่าแบตเตอรรี่ ที่ขนาดใส่รถจักรยานยนต์ 500 บาท
ตัวใหญ่เท่าแบตเตอรรี่ ที่ใส่รถยนต์ประมาณ 2000-3000 บาท

ขนาดเล็กเหมาะกับบ้านใช้ไฟน้อยๆ ขนาดใหญ่ๆเหมาะกับบ้านที่มีแอร์ใช้ไฟเยอะๆ
น้องมันลองเอาตัวเล็กมา สรุปลดลงจริงๆ จากปรกติ 450 เหลือ 300 บาท (เมื่อสักหลายปีมาแล้วนะ)
แต่ตอนนั้นก็ไม่รู้ว่ายังไง เพราะยังไม่ได้เปิดร้านเน็ตยังไม่ได้ศึกษา แต่เคยให้น้องลองไปถามร้าน ร้านบอกถ้าใช้ไฟเยอะๆเครื่องนี้มันไม่สามารถทำได้อะไ รสักอย่างนี่ละ

ส่วนไอ้เครื่องที่เขาเอามาขายในคลองถมน่ะ เวลาเขาทดลองให้เราดูเขาต่อวงจรอีกแบบ ใช้ไม่ได้จริง

atomcafe2
24-02-13, 10:16

ผมทดลองแล้ว

ผลการทดลองคือ มิตเตอร์หมุนเหมือนเดิม 100%

ส่วนแอร์ผม มีแต่ลม ไม่มีความเย็นเลย เกือบพัง -*-

ดาว
24-02-13, 11:11
เครื่องปั่นไฟ สักตัว เอาแบบโรงงานใหญ่ๆใช้ อิอิ

Akanasan
24-02-13, 14:05
ถ้าแค่เสียบปลักแล้วประหยัดคงไม่ได้โกงค่าไฟหรอกครับ แต่ที่ผมเจอ มาถอดมิตเตอร์ แล้วเอาไขควงเขี่ย แล้วใส่กลับ มาทำตอนตี 2นะ อย่างนี้อะ

มีจริงเหรอคะ พอดีเห็นพี่ข้างบ้านทำแบบนี้แต่ไม่รู้ว่ามันจะเป็นกา รโกงค่าไฟ ถึงว่าทำไมบ้านพี่เค้าค่าไฟถึงน้อยมากๆ
แบบนี้เราแจ้งคนมาจดค่าไฟดีไหม หรือต้องไปแจ้งที่ไหน หรือว่าไม่ต้องแจ้งเพราะเจ้าหน้าที่ก็คงจะรู้เอง

ปล.สังเกตได้ยังไงคะว่าเค้าทำแบบนี้มันใช่การโกงจริง ๆมันมีวิธีสังเกตไหม:confused:

redking
24-02-13, 15:18
ที่บ้านเคยใช้ซื้อเครื่องที่ว่านี้ 2500 บาท แต่ไฟก็ไม่ลดมากมายแค่ร้อยสองร้อยบาทเองเสียบไว้สัก 1 ปี เกิดควันขึ้นไหม้ตัวที่ซื้อมาเสียบต้องถอดออก สรุปว่าไม่ประหยัดค่าไฟหรอก

godzila01
19-05-13, 03:02
หลักการคือ การเลื่อนเฟสของกระแส ที่ผ่านขดลวเหนี่ยวนำให้มีคาวเวลาที่ใกล้เคียงแรงดัน มากที่สุด เนื่องจากโหลดL เช่นมอรเตอร์ บัลลาส หม้อแปลง กระแสจะล้าหลังแรงดันอยู่90องศา แต่ C กระแสจะนำหน้าอยู่90องศา เมื่อนำมาต่อขนานกัน จึงเป็นการหักล้างกัน แต่ค่าความต้านทานไฟฟ้ากระแสสลับ(Inductance)ทั้ังสอ งตัวจะต้องหักล้างกันคือ เท่ากันพอดี ผมจะไม่ยกสูตรคำนวนมา สูตรคำนวนหาได้จาก วิธีการแก้ Powerfactor
ที่เท่าผมทดลองวัดกับ Power line Analyzer ใช้ C ค่า 4.5uF 400V ทดลองกับหลอดไฟ 40W ที่มีบัลลาส กระแสจะลดลง จาก 0.32A เหลือ 0.18A ค่า P.F. จาก 0.53 เป็น 0.85 กระแสลดไปเกือบครึ่ง แต่ฮาร์มอนิกส์(THD)จะเพิ่มขึ้นมาก ลองกับสว่านไฟฟ้า ค่าไม่เปลี่ยนแปลง เนื่องจากในสว่านบางรุ่นได้มีวงจรแก้ Powerfactor ไว้แล้ว ส่วนโหลดอื่นๆเช่นโหลดคอม น่าจะไม่ได้ผล เนื่องจากเป็นโหลดC (กระแสนำหน้าแรงดัน)
ถ้าใช้กับโหลดL(กระแสล้าหลังแรงดัน) จะช่วยแก้ P.F.ได้มาก
แนนะนำให้คนที่จะทดลอง ลองกับพวกหลอดไฟที่มีบัลลาส แล้วใช้ แคล๊มป์แอมป์วัดดดู โดยแมทค่าCให้เหมาะสมกับอุปกรณ์นั้นๆ และควรจะต่อใกล้โหลดให้มากที่สุด ส่วนCที่ใช้ ราคาไม่เกิน50บาท หรือC พัดลมก็ได้(คลองถมขายอยู่เป็นพัน)
ส่วนค่าไฟที่ลดได้ ก็น่าจะลดได้จริง ถึงแม้การไฟฟ้าจะใช้ kw มิเตอร์วัดก็ตาม เพราะกระแสมันลดลง แต่แรงดันมันเท่าเดิม ตามหลักการแล้ว ทำได้

kodotcom
19-05-13, 09:11
ทำมาหา กิน จะ เจริญไหม น้อ ...
ขนาด คนไทยด้วยกัน

คิดแต่จะโกงค่าไฟ คงเจริญกันละครับท่าน

อย่าแม้แต่จะคิดเลย

suwatchais
19-05-13, 09:26
มันประหยัดจริงงับแต่เป็นในโรงงาน มิเตอร์จะใช้เป็น va แต่บ้านเรือนจะใช้มิเตอร์ที่เป็นวัตงับ จึงไม่ได้ช่วยไร มันเป็นตัวแก้เพาเวอร์แฟคเตอร์นั่นเองงับ การไฟฟ้าจะให้โรงงานแก้เพาเวอร์แฟคเตอร์เองงับ ตามทฤษฎี จะใส่c (ประจุไฟฟ้าที่เป็นกระป๋องในเครืองคอมจะมีแต่
การแก้เพาเวอร์แฟคเตอร์จะใช้ขนาดใหญ่กว่า)เพื่อลดต้น ทุน ดังนั้นโรงงานอุสาหกรรมที่มีมอเตอร์ไฟฟ้าเยอะๆต้องใช ้ตัวนี้งับ
แต่มิเตอร์บ้านเราจะเป็นวัตถ์งับ เป็นค่าการใช้งานจริง การไฟฟ้าจะมีหน้าที่แก้เพาเวอร์แฟคเตอร์เองงับไม่เกี ยวกับประชาชนโดยทั่วไป

จบข่าว

อันนี้ใช่เลย ถ้าใช้จากโรงงาน แต่บ้านคนไม่ได้ผลนะครับ

addy2499
19-05-13, 12:12

มันมีอีกนิดเดียวที่บอกไม่ได้ เฮอๆๆๆ

doo dee
19-05-13, 13:03
มันมีอีกนิดเดียวที่บอกไม่ได้ เฮอๆๆๆ

บอกหลังงไมค์ก็ได้นะ เฮอๆๆๆ :d

yupin
19-05-13, 19:26
555+ ผมเสียไป 4000 บาทซื้อมาสองตัว ได้ผลรึเปล่าไม่รู้ ผมขายให้2ตัว 500 บาทเอาเปล่าครับ.
.
.

OHOoOo
19-05-13, 19:27
หาเรื่อง.......

egos
19-05-13, 20:49
มันมีวิธี ใครอยากทำจริงค่าใช้จ่าย 40000-50000 เห็นผลทันตา ใช้เวลาทำ 5 นาที ไม่ต้องมีอุปกรณ์ใดๆ ไม่ต้องแก้หรือถอดมิเตอร์
ส่วนวิธีไม่ขอบอก อยากทำ pm มาจะให้เบอร์ติดต่อไป

ปล. แค่ผ่านมาบอกเฉยๆ ครับ

สำลีดำ
20-05-13, 13:30
ล็อคกระทู้เถอะครับ ไร้สาระ

nutnoi
20-05-13, 14:15
ร้านผมสิลดได้จริง โดยการติดตั้งแผงโซล่าเซล 2x285 watt ร่วมกับ Grid Tie Inverter ขนาด 500 watt ลดการใช้ไฟฟ้าได้วันละประมาณ 3-4 ยูนิต หรือ 15 - 20 บาท/วัน หรือ 450 - 600 บาท/เดือน เพียงใช้เงินลงทุนเพียง 18,000 บาท ระยะเวลาคืนทุนคิดแบบง่ายๆ 3 ปี หรือคิดเป็นแบบเศรษฐศาสตร์ประมาณ 2 ปีหน่อยๆ สำหรับในปีถัดไป เป็นกำไรตลอดอายุการใช้งาน โดยอายุการใช้งานแผงโซล่าเซลประมาณ 20 - 30 ปี (ปัจจุบันราคาไม่แพงเหมือนสมัยก่อน) ซึ่งเป็นทางเลือกหนึ่งในการ Save ค่าการใช้ไฟฟ้าที่ถูกวิธี

pachrwak
20-05-13, 14:29
นั้นจิไม่อยากจ่ายค่าไฟก้ปิดนอนครับไม่ต้องเสียค่าไฟ เยอะ อยากได้เเต่เงินไม่ยอมจ่าย อยากประหยัดไฟปิดแอร์ เปิดวันละ5ชัวโมงพอครับ ร้านเปิดเเอร์11โมงถึง บ่าย3 ก้ปิดเเล้วครับเสียค่าเดีอนละ1900-2200เองครับคอม15เครือง อิอิอิ พัดลม 3ตัว เปิดเเอร์ตัวเดียวพอครับประหยัดเเล้วครับ

Ale10
20-05-13, 21:24
เคยเอามาเเกะดูเเทบช็อก มีเเค่วงจรหลอดไฟสีเเดง ต้มกันชัดๆ

kodotcom
20-05-13, 21:35
นั้นจิไม่อยากจ่ายค่าไฟก้ปิดนอนครับไม่ต้องเสียค่าไฟ เยอะ อยากได้เเต่เงินไม่ยอมจ่าย อยากประหยัดไฟปิดแอร์ เปิดวันละ5ชัวโมงพอครับ ร้านเปิดเเอร์11โมงถึง บ่าย3 ก้ปิดเเล้วครับเสียค่าเดีอนละ1900-2200เองครับคอม15เครือง อิอิอิ พัดลม 3ตัว เปิดเเอร์ตัวเดียวพอครับประหยัดเเล้วครับ
++ ความคิดผู้เจริญแล้ว

mnet01
20-05-13, 23:19
ผมเคยมีประสบการณ์จริงเจ็บจริง ตอนนั้นกำลังต่อเติมบ้าน หม้อไฟ หลุดคว่ำหัวทิ่มลงมาแต่ไม่หลุดนะเพราะสายไฟเมนมันแข็ งมันก็หัวทิ่มอยู่อย่างนั้น

ผมก็ไม่ได้สนในอะไรเพราะกะว่าจะทำบ้านให้เสร็จก่อน ค่อยหาที่ยึดแบบดีๆไห้มัน ผมก็ใช้ไฟปกติ เปิดแิอร์ ปกติผมจะเสียค่าไฟ 3500 บาท

บาทผมแอร์ 3 ตัว แต่เดือนนี้ เสีย 400 บาทเราก็เอาสิจดผิดป่าวน้า มาดูที่หม้อจดถูกนิ ยกหม้อมาดูหมุนปกติ ก็คิดในใจว่าดีวุ๊ย

ก็ปล่อยหม้อลงไป พอ อีกเดือน ค่าไฟทีนี้ 200 กว่าบาท ก็ยิ่งงงใหญ่ชักไม่ได้การแล้วไปจับหม้อหงายหน้ามาดู เออ ก็ตรงตามจด หมุนปกตินี่หว่า

หรือมันยังไงกันแน่ พอเดือนที่ 3 บ้านผมกำลังจะต่อเติมเสร็จ ค่าไฟมา 500 กว่าๆ ผมก็เอ๊ะมันยังไงๆ ละนะแปลกๆไปดูเลขก็ตรง หม้อก็หมุนปกติ

เลยไปถามคนข้างแถวบ้านว่าค่าไฟทำไมมันถุกจัง คนข้างบ้านบอกว่าค่าไฟปกติ เลยเรียกเขามาดู ยกหม้อขึ้นมามันก็หมุนปกติ

พอมาเดือนทืีี่ 4 ค่าไฟ ค้่างชำระเรียกเก็บย้อนหลัง 9000 กว่าบาทแืทบหงา่ยท้อง เ้ขาแจ้งว่ามิเตอร์เราเสีย เราก็ยกให้ดูว่าไม่เสีย แต่พอช่างเทคนิค

เขามาเขามาบอกว่า ถ้ามิตเตอร์ คว่ำหน้าลง จานหมุนมันจะไม่หมุน แต่ถ้ายกขึ้นมามันจะหมุน ผมก็เอาละสิงานงอก เขาก็สาธิตให้ดู

ผมก็ซวยเลย เขาเฉลี่ยนค่าไฟ 6 เดือนย้อนหลัง เขาบอกว่า ยังไงก็ต้องเสียถ้าไม่มีก็ทำเรื่องผ่อนผันแบบจ่ายเป็ นงวดๆ ได้

นอกจากบ้านนี้จะไม่มีคนอยู่จริงๆ เขาจะมี จนท.ตรวจสอบ และมี ผญ.บ้าน หรือ ประธานหมู่บ้านนั้นๆ เซ็นรับรอง สุดท้ายก็ต้องจ่าย มันเจ็บจุงเบย

pongpanpy
23-05-13, 11:28
มิเตอร์ไฟฟ้าบ้านผม ไม่รู้ว่ามันรวมยังไง ใช้ไฟเยอะขนาดไหนก็หมุนช้ามาก (สาบานว่าไม่ได้แก้ไขดัดแปลง)
ทั้งแอร์ น้ำอุ่น ตู้เชื่อมเล็กๆ ใช้ไฟไม่เคยเกิน500บาท/เดือน ใช้มาได้ประมาณ 4-5 ปี การไฟฟ้าเค้ามาเปลี่ยนมิเตอร์
สอบถามดูเค้าบอกว่า 20 ปีต้องเปลี่ยนตัวใหม่ จากนั้นมา เหอๆ ไม่อยากจะพูด ไม่เคยต่ำกว่าพันเลย 555

hanuman
23-05-13, 13:53
เคยเจอแต่แบบนี้ พี่เค้าไปเช่าบ้าน บ้านไม่มีคนอยู่ไม่ได้ใช้ไฟมานาน ทำงานคอม3-4เครื่อง
ค่าไฟมา ร้อยกว่าบาท 2 เดือน ไปดูมิเตอร์ก็ตรงบิล เดือนต่อมารู้สึกว่าช่างจะมาแก้หม้อ ค่าไฟปาไปพันกว่าบาท
555 ค่าไฟไม่สมกับการใช้งาน จนท. มาแก้ไขทันทีครับ แถวบ้านผม