PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : อะไหล่แอร์

Extracafe
25-04-12, 21:19
เห็นช่วงนี้กระทู้เกี่ยวกับแอร์เยอะ อาจจะเป็นเพราะมันร้อนมากๆเลยทีเดียวเชียว ที่ร้านผมติดแอร์2ตัว เสียไป1ตัวเรียกช่างมาก็เป็นอาทิตย์กว่าจะมา นี่ละข้อดีของแอร์2ตัว แต่ประเด็นมันอยู่ที่ว่า เรียกช่างมา เค้าบอกอะไหล่เสีย1ตัว เรียกว่าหางฟรีส ไอ้เราก็ไม่รู้จัก แต่เห็นเค้าเปลี่ยนแค่สายไฟ ทำเส็จโอเคเย็นเหมือนเดิม แต่บอกราคา400บาท ใบเส็จไม่ออกให้ ก็เลยอยากถามเพื่อนๆ ว่าเราจะหาราคาอะไหล่ได้จากที่ไหนได้บ้างครับเพราะมั นก็เป็นเรื่องใกล้ตัว ก็อยากจะหาความรู้เก็บไว้ ท่านใดมีแหล่ก็มาบอกกันมั้งนะครับ อาชีพติดตั้งแอร์ก็น่าสนใจเลยนะเนี้ย ที่ร้านก็3ตัวละ ไหนจะญาติพี่น้องอีก

toum007
25-04-12, 21:24
คิดเหมือนกันเลยสมัคเรียนแล้วครับช่างแอรเพาะช่าง

nolas
25-04-12, 23:08
ได้เงินดีจริงๆ^^

ghost2010
25-04-12, 23:14
ปกติครับ ค่าวิชาต้องมีบ้าง ค่าของอาจไม่เท่าไหร่

เหมือนพวกเรา ไงครับ ค่าลง win 200 บาท ก็เหมือนค่าวิชา คนให้ลงอาจบอกแพง

futurenet
26-04-12, 08:33
เห็นช่วงนี้กระทู้เกี่ยวกับแอร์เยอะ อาจจะเป็นเพราะมันร้อนมากๆเลยทีเดียวเชียว ที่ร้านผมติดแอร์2ตัว เสียไป1ตัวเรียกช่างมาก็เป็นอาทิตย์กว่าจะมา นี่ละข้อดีของแอร์2ตัว แต่ประเด็นมันอยู่ที่ว่า เรียกช่างมา เค้าบอกอะไหล่เสีย1ตัว เรียกว่าหางฟรีส ไอ้เราก็ไม่รู้จัก แต่เห็นเค้าเปลี่ยนแค่สายไฟ ทำเส็จโอเคเย็นเหมือนเดิม แต่บอกราคา400บาท ใบเส็จไม่ออกให้ ก็เลยอยากถามเพื่อนๆ ว่าเราจะหาราคาอะไหล่ได้จากที่ไหนได้บ้างครับเพราะมั นก็เป็นเรื่องใกล้ตัว ก็อยากจะหาความรู้เก็บไว้ ท่านใดมีแหล่ก็มาบอกกันมั้งนะครับ อาชีพติดตั้งแอร์ก็น่าสนใจเลยนะเนี้ย ที่ร้านก็3ตัวละ ไหนจะญาติพี่น้องอีก

ได้ไม่เยอะหรอกครับ ค่าอะไร 100 บาท ค่าน้ำมัน ค่าลูกน้อง ค่าสึกหรอของรถ แล้วต้องเลี้ยงครอบครัวอีก
ราคานี้มาตรฐานครับ อยากให้เข้าใจแต่ละวิชาชีพนะครับ ทางหากินของแต่ละแขนง อันนี้ขอกล่าวถึงช่างที่มีจรรยาบรรณนะครับ แต่ถ้าท่านสละเวลาไปเรียนแอร์ที่สถาบันพัฒนาฝีมือแรง งาน ก็ช่วยประหยัดได้เยอะครับ
ทุกวันนี้ งานล้าง กับงานซ่อม ผมทำเองครับ รับงานแถวๆบ้านได้อีก

ohm
26-04-12, 09:02
อิอิ นึกตั้งนาน หางฟรีส มันไรแว้

มันคือหางFish หรือ หางปลานั่นเอง 555
ช่างท่าน เข้าใจเล่นนิ

Big_JoE
26-04-12, 09:21
ก็แหม ช่างเค้าก็ต้องทำมาหากิน อะไรที่เราไม่ถนัด ก็ให้ช่างเค้าทำดีกว่าครับ เอาน่า ค่าวิชาเค้า
ถือซ่ะว่าอุดหนุนกันไป ถ้าคนเราทำเองเป็นทุกอย่าง อีกหน่อยเราเองก็คงไม่มีลูกค้ามาซ่อมคอมเหมือนกันล่ะ ครับ

treetree
26-04-12, 09:22
ไม่อยากทำเป็น เด่วเมียใช้ เรื่องจริง

nea111
26-04-12, 09:34
ตอนนี้ค่าแรงช่างแอร์ วันละ 350 แล้วนะ

doo dee
26-04-12, 11:13
เรียกซะเอาช่างคอม...งง...ไปตามๆกัน หางฟรีส..555555+++++ เหมือนเราลงโปรแกรมแล้วเรียกเป็นภาษาปะกิต เขาก็คงไม่รู้เหมือนกันนั่นละ

sakda3333
26-04-12, 11:46
ให้ไปเหอะ เป็นอาชีพ ที่สกกะปก ...ค่าแรงตอนนี้ก็แพง

moderncafe
26-04-12, 18:25
ให้ไปเหอะ เป็นอาชีพ ที่สกกะปก ...ค่าแรงตอนนี้ก็แพง

รู้แต่ว่าเพื่อนผมจบรุ่นเดียวกัน ผมเปิดร้านเกม เค้าเปิดร้านแอร์ ทุกวันนี้เค้าขับ 370z ส่วนผมขับ city car

Extracafe
26-04-12, 18:33
ขออณุญาติไม่ Edit ข้อความเดิมนะครับ เพื่อความต่อเนื่อง เรื่องแรกที่ผมสงสัยว่าทำไมราคาที่เค้าแจ้งมา400 บาท ถามว่าเยอะไหมมันไม่เยอะครับแต่ที่สงสัยทำไมเค้าไม่อ อกใบเส็จให้ สุดท้ายเลยไปโทรถามเจ้าของร้าน ปรากฏว่า ช่างมันเอาเองครับงานนี้เค้าคงไปเครียกันเองครับ ขอบคุณนะครับหลายๆกระทู้ที่ออกมาบอกว่าให้ไปเหอะเข้า ใจครับ แต่อย่าลืมนะครับคนที่เสียผลประโยชน์ไม่ใช่ผมแต่เป็น เจ้าของร้านแอร์ เจอลูกน้องแบบนี้ ลำบาก ส่วนเรื่องที่2 ที่ผมถามเรื่อง ร้านอะไหล่ เพราะผมมีช่องทางเพิ่มรายได้ ก็เท่านั้นครับ ก่อนจะตอบให้วิเคราะห์ข้อความซักนิดครับ อย่าเอาประเด็นรวมกัน ขอบคุณครับ อากาศมันร้อน พรุ้งนี้ร้อนที่สุดหวังว่ากระทู้ผมคงไม่ร้อนตามนะครั บ

futurenet
26-04-12, 22:09
ตามที่ผมเข้าใจผมนึกว่าช่างที่มาซ่อมแอร์ให้ท่านเป็น เจ้าของมากับลูกน้อง แต่ถ้าเจ้านายปล่อยลูกน้องมาเองก็ย่อมรั่วไหลบ้างเพร าะหาลูกน้องที่ซื่อ 100% หายากมากๆครับ ตามที่ผมเคยคุยกับผู้ใหญ่หลายๆท่านที่ทำธุรกิจแล้วมี ลูกน้องเค้าจะคิดแบบนี้ครับ เค้าจะตั้งว่าแต่ละวันเค้าจะได้เท่าไรอย่างเช่น วันละ3000 ส่วนลูกน้องจะอมเล็กๆน้อยๆเค้าก็ไม่ไปอะไรมากเพราะเค ้าได้3000อยู่แล้ว ถ้าลูกน้องไม่ทำเกินไป แต่ถ้าเล็กๆน้อยๆไปเข้มงวดเค้าจนเกินไป ลูกน้องไม่ทำให้ หรือออกลาออกไป เค้าจะเสียผลประโยชน์มากกว่า แล้วนี่เป็นช่างแอร์มันก็คงหายากอยู่ครับ
เพราะส่วนมากก็ทำเองไม่ค่อยเป็นลูกน้องใคร ถ้าท่านเป็นเจ้านายไล่ลูกน้องออกไม่ใช่เรื่องยากครับ แต่การรักษาและคอลโทรลลูกน้องให้ทำงานได้ตามเป้านี่ย ากกว่าหลายเท่า ผมก็ได้เรียนรู้จากผู้ใหญ่หลายท่านแหละครับส่วนมากก็ บริหารคน ท่านบอกมันเป็นศาสตร์และศิลป์

ไม่ได้มีเจตนาอะไรนะครับ อยากให้ลองมองในแง่คิดของมุมอื่นบ้าง เพราะผมก็เอามาใช้เหมือนกันครับ อย่างเช่น วันเสาร์จ้างเด็กเฝ้าร้าน 200 บาท แต่เด็กทำเงินให้ 1500 ผมก็โอครับ แบ่งไป200 เรายังได้1300 แต่ได้ไปเที่ยวกับครอบครัว1วันเต็มๆ โดยไม่ต้องปิดร้าน รายรับก็ยังอยู่
ถึงเด็กมันจะเปิดเครื่องเล่นเกมส์บ้างก็ปล่อยมันครับ ได้อย่างมันก็ต้องเสียอย่างครับ

futurenet
26-04-12, 22:16
ท่านเจ้าของกระทู้ลองแอบถามๆช่างแอร์ดูครับว่าส่วนมา กซื้ออะไหล่ร้านไหน ถ้าท่านไปซื้อแล้วบอกเป็นช่างท่านก็จะได้ราคาส่ง แต่ต้องอาศัยเวลาหน่อยครับ พอเค้ารู้จักเราเค้าจะคิดราคาส่งให้เลย ผมยอมรับเลยว่าเจ้าของร้านมันจำแม่นครับรู้เลยว่าช่า งหรือเจ้าของบ้านมาซื้อเอง

alcatel547
27-04-12, 00:36
ได้ไม่เยอะหรอกครับ ค่าอะไร 100 บาท ค่าน้ำมัน ค่าลูกน้อง ค่าสึกหรอของรถ แล้วต้องเลี้ยงครอบครัวอีก
ราคานี้มาตรฐานครับ อยากให้เข้าใจแต่ละวิชาชีพนะครับ ทางหากินของแต่ละแขนง อันนี้ขอกล่าวถึงช่างที่มีจรรยาบรรณนะครับ แต่ถ้าท่านสละเวลาไปเรียนแอร์ที่สถาบันพัฒนาฝีมือแรง งาน ก็ช่วยประหยัดได้เยอะครับ
ทุกวันนี้ งานล้าง กับงานซ่อม ผมทำเองครับ รับงานแถวๆบ้านได้อีก

ใช่ครับผมเองก็ยังไปเรียนเรื่องการซ่อม ติดตั้งล้างแอร์มา นอกจากจะเอามาใช้กับร้านตัวเองแล้ว ตอนนี้เลยได้ใช้เป็นงานเสริมได้อีกทาง

ตามที่ผมเข้าใจผมนึกว่าช่างที่มาซ่อมแอร์ให้ท่านเป็น เจ้าของมากับลูกน้อง แต่ถ้าเจ้านายปล่อยลูกน้องมาเองก็ย่อมรั่วไหลบ้างเพร าะหาลูกน้องที่ซื่อ 100% หายากมากๆครับ ตามที่ผมเคยคุยกับผู้ใหญ่หลายๆท่านที่ทำธุรกิจแล้วมี ลูกน้องเค้าจะคิดแบบนี้ครับ เค้าจะตั้งว่าแต่ละวันเค้าจะได้เท่าไรอย่างเช่น วันละ3000 ส่วนลูกน้องจะอมเล็กๆน้อยๆเค้าก็ไม่ไปอะไรมากเพราะเค ้าได้3000อยู่แล้ว ถ้าลูกน้องไม่ทำเกินไป แต่ถ้าเล็กๆน้อยๆไปเข้มงวดเค้าจนเกินไป ลูกน้องไม่ทำให้ หรือออกลาออกไป เค้าจะเสียผลประโยชน์มากกว่า แล้วนี่เป็นช่างแอร์มันก็คงหายากอยู่ครับ
เพราะส่วนมากก็ทำเองไม่ค่อยเป็นลูกน้องใคร ถ้าท่านเป็นเจ้านายไล่ลูกน้องออกไม่ใช่เรื่องยากครับ แต่การรักษาและคอลโทรลลูกน้องให้ทำงานได้ตามเป้านี่ย ากกว่าหลายเท่า ผมก็ได้เรียนรู้จากผู้ใหญ่หลายท่านแหละครับส่วนมากก็ บริหารคน ท่านบอกมันเป็นศาสตร์และศิลป์

ไม่ได้มีเจตนาอะไรนะครับ อยากให้ลองมองในแง่คิดของมุมอื่นบ้าง เพราะผมก็เอามาใช้เหมือนกันครับ อย่างเช่น วันเสาร์จ้างเด็กเฝ้าร้าน 200 บาท แต่เด็กทำเงินให้ 1500 ผมก็โอครับ แบ่งไป200 เรายังได้1300 แต่ได้ไปเที่ยวกับครอบครัว1วันเต็มๆ โดยไม่ต้องปิดร้าน รายรับก็ยังอยู่
ถึงเด็กมันจะเปิดเครื่องเล่นเกมส์บ้างก็ปล่อยมันครับ ได้อย่างมันก็ต้องเสียอย่างครับ

ก็จริงครับ ของแบบนี้ถ้า ไม่ถึงกับ หลอกลวงตีกินลูกค้าเอง หรือ แอบ ไปรับงานซะเอง(ทำร้านเสียรายได้) เป็นผมๆก็ทำเป็นไม่รู้ไม่เห็น เพราะการหาลูกน้องที่มือดีๆมันหายากนะครับ แต่ ถ้ามันซะยอดร้านเราตกลงมาก แบบนั้น คงไม่เอาไว้แน่นอน

alcatel547
27-04-12, 00:40
ร้านขายอะไหล่แอร์ทั่วๆไปก็เดินเข้าไปซื้อได้ครับ เน้น ใกล้สถานที่ๆต้องใช้ดีกว่า(บางทีไปบ้านลูกค้าแต่ อะไหล่เราดันมีไปไม่ตรงก็ต้องวิ่งซื้อเอาใกล้ๆนั่นละ ) สำคัญที่ว่า คุณ(ช่างคนนั้น)ต้องหัดจำให้ได้ด้วยว่า ละแวกไหน มีร้านขายอะไหล่ อยู่จุดไหนกันมั่งครับ

netbuatong
27-04-12, 10:27
ลอง หาในเน็ตดู สิครับ หาคำ่ว่า "อะไหล่แอร์บ้าน" บางอย่างเสียบ่อย อย่างแม็กเนติก,แคปสตาร์หรือแคปรันเนี่ย เนี่ย จับเปลี่ยนทุก ๆ 8 เดือนหรือ
ทุกปีไปเลย ตัวละ 120บาท 2อย่างก็ 240ครับ ซื้อมาทิ้งไว้เลย ล้างแอร์ทีก็ให้มันเปลี่ยนตัวใหม่ให้เลย
ราคาเปลี่ยน แมกเนติก ร้านทั้่วไปเปลี่ยน 1000-1500 ต้นทุนไม่เกิน 150 ต่อตัว
ราคาเปลี่ยน แคปต่างๆ ร้านทั่วไปเปลี่ยน 1000 - 1500 ต้นทุนไม่เกิน 150 ต่อตัว
ใบพัดแอร์คอย์ร้อนอันนี้บางร้านคงเคยเปลี่ยนมา 1000-1500 ต้นทุน 250 แบบเป็น สแตนเลสนะ
อีกอย่างที่ผมกำลังจะเปลี่ยนและถามราคามาแล้ว มอเตอร์ ร้านมันบอก เปลี่ยน 3500 บาท แต่ผมไปถามที่ร้านมันบอก 700 ถ้าเอาของดีๆ 1500 เอง
ตอนนี้มันเปลี่ยนแล้วครับเมื่อก่อนล้างแอร์ 700 ดูตอนนี้สิครับ เครื่องละ 300 ก็มี
ร้านไหนไม่ดีคิดราคา over ก็อย่าไปใช้บริการมัน

Extracafe
27-04-12, 13:07
ลอง หาในเน็ตดู สิครับ หาคำ่ว่า "อะไหล่แอร์บ้าน" บางอย่างเสียบ่อย อย่างแม็กเนติก,แคปสตาร์หรือแคปรันเนี่ย เนี่ย จับเปลี่ยนทุก ๆ 8 เดือนหรือ
ทุกปีไปเลย ตัวละ 120บาท 2อย่างก็ 240ครับ ซื้อมาทิ้งไว้เลย ล้างแอร์ทีก็ให้มันเปลี่ยนตัวใหม่ให้เลย
ราคาเปลี่ยน แมกเนติก ร้านทั้่วไปเปลี่ยน 1000-1500 ต้นทุนไม่เกิน 150 ต่อตัว
ราคาเปลี่ยน แคปต่างๆ ร้านทั่วไปเปลี่ยน 1000 - 1500 ต้นทุนไม่เกิน 150 ต่อตัว
ใบพัดแอร์คอย์ร้อนอันนี้บางร้านคงเคยเปลี่ยนมา 1000-1500 ต้นทุน 250 แบบเป็น สแตนเลสนะ
อีกอย่างที่ผมกำลังจะเปลี่ยนและถามราคามาแล้ว มอเตอร์ ร้านมันบอก เปลี่ยน 3500 บาท แต่ผมไปถามที่ร้านมันบอก 700 ถ้าเอาของดีๆ 1500 เอง
ตอนนี้มันเปลี่ยนแล้วครับเมื่อก่อนล้างแอร์ 700 ดูตอนนี้สิครับ เครื่องละ 300 ก็มี
ร้านไหนไม่ดีคิดราคา over ก็อย่าไปใช้บริการมัน

ชัดเจนดีครับขอบคุณครับ