PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : น้องโดนหมาเข้าร้าน ตอนนี้อยู่ในห้องขัง

aomain
05-05-11, 18:48
:confused: ของคำแนะนำทีครับ คุณเอก คุณต้น หรือเพื่อนๆที่เคยมีประสบการณ์
เรื่องมีอยู่ว่า
น้องผมเปิดร้านเกมส์ที่สมุทรปราการ โทรมาบอกผมเมื่อวาน ว่าโดนจับ ลิขสิทธิ์เพลง สื่อลามกอนาจร และใบอนุญาติหมดอายุ น้องบอกว่ามันเข้ามากันหลายคน ตั่งตัวไม่ทันเข้ามาค้นที่เครื่อง เจอทั้งเพลง ทั้งคลิบลามก ที่ลูกค้าโหลดมา จากนั้นมันก็ยกเครื่องไปหมดทั้งร้าน น้องผมว่ามันต้องการ 100,000 บาท แต่น้องไม่มี ผมแนะนำให้สู่คดี และห้ามเซ็นอะไรทั้งนั้น จากนั้นก็เข้าห้องขังตั่งแต่เมื่อวาน 4 พ.ค.54 เวลา19:55น. สักพักตำรวจเอาหนังสือนวนมาให้เซ็นแต่น้องก็ไม่ได้เซ ็น น้องเค้าอ่านสำนวนบอกว่ามี 2 คดี 1.สือลามกอนาจาร 2.ใบอนุณาติหมดอายุ
วันนี้น้องโทรมาอีกว่าเป็นห่วงเรื่องสือลามกอนาจารว่ าจะโดนหนักหรือเปล่า เมื่อไปถึงศาล แล้วต้องทำอะไรบ้าง ขอคำแนะนำผมทีครับ ยังไงก็พลาดตั่งแต่ให้มันเข้าค้นและยกเครื่องไป ผมจะได้ไปบอกกับน้อง ตอนนี้เครียดมากๆ :(

boonmasdo
05-05-11, 18:54
น้องคุณพลาด ตั้งแต่ให้ค้นแล้วครับ
ที่จริงต้องมีหมายค้นก่อน ไม่มี แจ้ง 191 บุกรุกครับ

John-an7
05-05-11, 19:03
แค่ขอหมายค้นมันก็กลัวแล้วครับ ส่วนเรื่องกฎหมายรอพี่ๆมาตอบครับ

innocent99
05-05-11, 19:07
สื่อลามก ไม่เท่าไรมั้ง แต่ใบอนุญาต หมดอายุนี้ หนักอยู่นะ

aomain
05-05-11, 19:07
จริงครับพลาดตั่งแต่แรกแล้ว ตอนนี้ได้แต่โทรให้กำลังใจ ต่อไปไม่รู้ว่าจะเป็นไงครับ เครียดแบทโทรสัพพ์ก้จะหมด คืนนี้เป็นคืนที่สอง ท่านอื่นว่ายังไงดีครับ

innocent99
05-05-11, 19:12
ทำไมไม่โทรไปปรึกษาเลยหละครับ มารอ แต่ในบอร์ดไม่ทันกินมั้ง

rojjana778
05-05-11, 19:13
ขอประกันตัวก่อนครับ ว่าหลักทรัพย์เท่าไร ว่าแต่สมุทรปราการ อ.อะไรครับ

ดาว
05-05-11, 19:18
กรรม ปล่อยให้ใบอนุญาตหมดอายุได้ไง ปรับหลายเงินอยู่นะนั่น

mooparlo
05-05-11, 19:19
ใบอนุญาติเดี๋ยวนี้มันได้ตั้ง 5 ปีนี่นาหมดแหละเหรอ

innocent99
05-05-11, 19:22
ช่ายแล้ว ไม่น่าจะหมดนะ ใบใหม่อย่างมากก็ 1ปีกว่าอยู่

aomain
05-05-11, 19:23
ทำไมไม่โทรไปปรึกษาเลยหละครับ มารอ แต่ในบอร์ดไม่ทันกินมั้ง

ผมไม่มีเบอร์ครับ ถ้าใครมี กรุณาบอกด้วยครับ

aomain
05-05-11, 19:24
ขอประกันตัวก่อนครับ ว่าหลักทรัพย์เท่าไร ว่าแต่สมุทรปราการ อ.อะไรครับ

น้องบอกว่า 100000 ครับ สมุทรปราการ อ.เทพารักษ์ ครับ

kippo
05-05-11, 19:39
ตอนแรกก็นึกว่าจะรีดไถแสนนึง แต่นี่สรุปคือค่าประกันตัวก็แสนนึง? อื่ม

rojjana778
05-05-11, 19:47
ถ้าพอมีเงินก็ประกันตัวออกมาก่อนจะได้คลายเครียด หรือถ้าหากมีไม่พอ ทุก ส.นจะมีนายหน้ารับประกันตัว
แล้วแต่ตกลงราคา แต่ต้องทำใจว่านายหน้าประกันเค้ากินเงินเราฟรีนะครับ หลังจากคุณประกันแล้ว
จะสู้คดีหรือไม่ก็ไปว่ากันชั้นศาล ผมไม่ใช่นักกฎหมายนะครับ เพียงแต่พองูๆปลาๆเห็นใจว่าความเครียด
ของคนที่อยู่ห้องขังเป็นไง ถ้าไม่เคยด้วยแล้วเครียดแน่ๆครับ รอท่านอื่นครับ

Burapha9
05-05-11, 19:49
ตอนนี้อ้ายลิขสิทธิมานไม่เกี่ยวแล้วมั้งครับ มานจะมาเล่นที่เรื่องใบอนญาติมั้งกับสื่อลามก แล้วน้องท่านทำไมยังไม่ไปต่อละครับ เค้าเรียกประชุมไปตั้งแต่ปีที่แล้ว แล้วให้ทำเรื่องขอ จนเค้าได้กันจะครบหมดแล้วนะครับ ผมก้อยุ่ สมุทรปราการ เจ้าหน้าที่มานตรวจหลายครั้ง ทั้งเอาใบประกาสมาให้ที่ร้าน เค้าก้บอกนะครับว่าใครที่ยังไม่ได้ไปขอใบใหม่ใหรีบไป ผมว่าน้องท่านไม่ยอมไปต่อหรือไม่สนใจเองรึเปล่าครับ งานนี้ตำรวจเล่นท่านแล้วมั้งครับไม่ใช่อ้ายพวกหมาแล้ วละ เพราพวกหมาถ้ามานไม่ได้ไปในวันจับส่วนใหญ่มานก้เผ่นแ ล้วนะครับ

catjung
05-05-11, 19:53
ลองติดต่อสายด่วน 1111 หรือสภาทนายความเพื่อขอปรึกษาปัญหาดูคะ

catjung
05-05-11, 19:56
ขอเป็นกำลังใจให้คะเพราะเราก็อยู่ในสายอาชีพเดียวกัน ไม่วันใดก็วันหนึ่งจะต้องเจอเหตุการณ์เช่นนี้ ผลสุรปเป็นอย่างไรช่วยรายงานด้วยคะเพื่อเป็นวิทยาทาน กัน

aomain
05-05-11, 20:27
ตอนแรกก็นึกว่าจะรีดไถแสนนึง แต่นี่สรุปคือค่าประกันตัวก็แสนนึง? อื่ม

โทษทีครับผมฟังผิด จริงๆ ประกันตัว 20000 แต่พวกหมานำจับจะเอา 100000 ครับ

pomme928
05-05-11, 20:29
ใบอนุญาติโทษสูงสุด1แสนก็เลยต้องประกัน 1 แสนครับ หมาอะไรแปลกๆนะครับตรวจสื่อลามก+ใบอนุญาติ มันยอมความไม่ได้มั้ง2กรณีนี้แล้วมันจะได้ตังหรอ

aomain
05-05-11, 20:29
ถ้าพอมีเงินก็ประกันตัวออกมาก่อนจะได้คลายเครียด หรือถ้าหากมีไม่พอ ทุก ส.นจะมีนายหน้ารับประกันตัว
แล้วแต่ตกลงราคา แต่ต้องทำใจว่านายหน้าประกันเค้ากินเงินเราฟรีนะครับ หลังจากคุณประกันแล้ว
จะสู้คดีหรือไม่ก็ไปว่ากันชั้นศาล ผมไม่ใช่นักกฎหมายนะครับ เพียงแต่พองูๆปลาๆเห็นใจว่าความเครียด
ของคนที่อยู่ห้องขังเป็นไง ถ้าไม่เคยด้วยแล้วเครียดแน่ๆครับ รอท่านอื่นครับ

กำลังหาทางประกันตัวอยู่ครับ

ดาว
05-05-11, 20:43
ใบอนุญาติโทษสูงสุด1แสนก็เลยต้องประกัน 1 แสนครับ หมาอะไรแปลกๆนะครับตรวจสื่อลามก+ใบอนุญาติ มันยอมความไม่ได้มั้ง2กรณีนี้แล้วมันจะได้ตังหรอ

ตร.มากกว่า เพราะสองอย่างนี้ลิขสิทธิ์ไม่มีสิทธิ์จับ หลักฐานชัดเจนคงต้องรับสารภาพเอ่ยต่างๆนาๆให้ศาลเห็น ใจ จะได้ปรับน้อย หากผิดครั้งแรกก็จะถุกเข้าไปอีก

nuasocool
05-05-11, 20:48
4 พ.ค.54 เวลา19:55น. <== โดนจับเวลานี้ใช่ไหมครับ รอประกันตัวชั้นศาลครับ เพราะมันขังน้องคุณได้ 2 วันเท่านั้น ต้องส่งศาล ครับ ผมเคยคุยกับคุณต้นเรื่องนี้ แล้วครับ ถ้าส่งเร็วคดีก็เร็ว อย่าเป็นแบบผม ประกัน ออกมาแล้ว ตำรวจมาข่มหลายอย่างตอนนี้ รอครับ วันศุกร์ มันต้องส่งไปฝากขังที่ศาลแล้วครับ มันคุมตัวได้ไม่เกิน 48 ชม. ครับ รอไปประกันตัวได้เลย คุณต้น เคยบอกผมว่า ขอใช้สิทประกันตัวความเป้นมนุษย์ ไม่เสีย ซักบาาท ผมก็ไม่เข้าใจ ยังไงก็เป็นกำลังใจให้ครับ เรื่องคุณ อย่ายอมความครับ มันไม่มี หมายค้น มันก็ผิดแล้ว ^^ คดี ผม น่ากลัวกว่าเยอะครับ

jang_tot
05-05-11, 20:54
ยังไงก็สู้ ๆ น่ะครับ

jeed555
05-05-11, 20:55
เป็นกำลังใจให้อีกแรงคับ

Extracafe
05-05-11, 20:56
โทษทีครับผมฟังผิด จริงๆ ประกันตัว 20000 แต่พวกหมานำจับจะเอา 100000 ครับ
โดนข้อหามีสื่อลามก กับใบอนุญาติขาดแล้วไหงหมาเรียกร้อง1แสนได้อะครับ ลองดูดีๆครับ หมายมันจะเอาความผิดไหนอะครับ งง

aomain
05-05-11, 21:00
4 พ.ค.54 เวลา19:55น. <== โดนจับเวลานี้ใช่ไหมครับ รอประกันตัวชั้นศาลครับ เพราะมันขังน้องคุณได้ 2 วันเท่านั้น ต้องส่งศาล ครับ ผมเคยคุยกับคุณต้นเรื่องนี้ แล้วครับ ถ้าส่งเร็วคดีก็เร็ว อย่าเป็นแบบผม ประกัน ออกมาแล้ว ตำรวจมาข่มหลายอย่างตอนนี้ รอครับ วันศุกร์ มันต้องส่งไปฝากขังที่ศาลแล้วครับ มันคุมตัวได้ไม่เกิน 48 ชม. ครับ รอไปประกันตัวได้เลย คุณต้น เคยบอกผมว่า ขอใช้สิทประกันตัวความเป้นมนุษย์ ไม่เสีย ซักบาาท ผมก็ไม่เข้าใจ ยังไงก็เป็นกำลังใจให้ครับ เรื่องคุณ อย่ายอมความครับ มันไม่มี หมายค้น มันก็ผิดแล้ว ^^ คดี ผม น่ากลัวกว่าเยอะครับ

ขอบคุณมากๆ ครับ ใจชื้นขึ้นเยอะเลย เมื่อกี๊ก็โทรคุยกับน้องอยู่เลย พอไปถามร้อยเวรมันกวนมากๆ ถามว่าประกันเท่าไร คราวนี้มันบอก 200000 พูดกับไปกับมา สงสัยต้องนอนดีคืน ครับ

mooparlo
05-05-11, 21:07
เราเปิดร้านเกมแต่กลับต้องมาเสี่ยงนอนคุก คิดแล้วก็น่าเศร้าใจนะ

nuasocool
05-05-11, 21:12
ูู^^ คดี เล็กๆ ครับ ไม่ได้ฆ่าใครตาย ประกันตัว ปล่อยให้มันเรียกไป ไม่ต้องสนใจแล้วครับ ติดเกินมาตั้ง 1 คืน กว่าๆ แล้ว รอมันส่งศาลพรุ่งนี้ครับ ยังไงมันก็ส่ง มันเอาไว้ไมไ่ด้ เชื่อ เถอะครับไป มาๆ เด๋ยวขอ 5 พัน คอยดู ^^ ถ้าท่านอยากโดนมันมาหากินอีก ก็ยอม ถ้าไม่ยอม มันก็ รู้แล้วว่า แน่

Neaung
05-05-11, 21:27

ตามนี้ครับ อดทนนอนอีกสักคืน ว่าแต่ว่า น้องอายุเท่าไรครับ บรรลุนิติภาวะแล้วหรือยัง

มาตรวจค้นลิขสิทธิ์ แต่ดันมาจับใบอนุญาติ มัน หมาดีๆนี่เอง ทางสู้มันมีครับ แต่เสียเวลาเท่านั้น

nanarak10
05-05-11, 21:37
มาเป็นกำลังใจให้...สู้ๆๆๆ ไม่ทราบว่าอยู่ตรงไหนของเทพารักษ์อ่ะ

Man_Utd007
05-05-11, 21:42
เป็นกำลังใจให้คับ ตัวผมเองทำงานประจำ สั่ง พ่อแม่ แฟน ไว้อย่างดี
หวังว่าอย่าได้เจอพวกนี้คับ..

nuasocool
05-05-11, 21:44
..ยืนมวยให้เป็น..เล่นแล้วไม่เลิก รู้เขารู้เรา.. เอาจนกว่าจะหมดสภาพ ^^ คนที่ผมรู้จักโดนเรื่องลิขสิทธ์เพลง ประกันตัวไป แสนนึง ผ่านมา 3 ปี คดี ยังไม่ จบเลยครับ

pignet
05-05-11, 21:45
หลักฐานไม่ชอบด้วยกฎหมาย ใช้ได้รึเปล่าไม่รู้
มาไม่มีหมายก็ไม่ถูกแล้ว แล้วจะเอาหลักฐานจากการเข้าตรวจอย่างผิดกฎหมายของคุณ ตำรวจมาใช้ก็ไม่น่าจะได้

aomain
05-05-11, 21:47
มาเป็นกำลังใจให้...สู้ๆๆๆ ไม่ทราบว่าอยู่ตรงไหนของเทพารักษ์อ่ะ

ขอคุณครับ น้องเค้าอยู่แถวหนามแดงครับ แต่ผมอยู่ใต้ โทรคุยกันอย่างเดียว น้องก็ไม่มีใคร จริงๆแล้วเรื่องใบอนุณาติ น้องเค้าไปต่อแล้วนะแต่เจ้าหน้าที่เค้าว่ารูปไม่ชัด ให้ถ่ายมาใหม่วันหลัง แค่วันเดียวโดนจับเลยครับ คงเป็นคราวซวยจริงๆ :(

rojjana778
05-05-11, 22:01
หนามแดง ก็ สภต.สำโรงเหนือ แน่ อยู่ใกล้กันเป็นกำลังใจให้ครับ

nuasocool
05-05-11, 22:02
ถ้าท่าน aomain เช็ค PM ไปอ่านข้อมูล ผมจะเข้าใจครับ ว่าเราควร ยอม หรือไม่ควร

nuasocool
05-05-11, 22:04
ท่านเคยเห็น ตำรวจ มาจับ แล้ว มาขอเคลีย ปะละ ^^

วันนี้ มาเหมือนเดิมครับ เหมือน เมื่อวาน แต่ต่างกันครับ วันนี้มา 3 รอบ บอก พ.ต.ท. ต้องการคุยกับน้องผม ^^ ยศระดับ พ.ต.ท. ต้องลด ขั้นมาคุยกับเด็กอายุ 21 ปี ทำไมหรอครับ ไม่เข้าใจเหมือนกัน ผมเลยบอกไปว่า คุยกับผู้ใหญ่ผมเอาเอง ละกัน แค่เรื่องเมื่อวาน เอาเด็กอายุ 17 ปี ไป สอบปาก คำ โดยไม่มีผู้ปกครองไม่มีหมาย ไม่มีไรเลยก็เต็มๆ แล้ว ทุกวันนี้คอยเรื่อง ส่ง ศาล ผมอยากให้มันส่งไวๆ จัง ตอนนี้ผมรู้สึก ฝ่ายโน้น มันดิ้น มันร้อน มันอยู่ไมไ่ด้ ใบที่ผมส่งให้ อาจารย์ อะครับ สังเกตุดีๆ ทุกคนเซ็นชื่อ ยกเว้น ผกก. เพราะ ตอนเค้าไม่ยอมเซ็นประกันตัว ผมให้ทางผุ้ใหญ่ผมโทรไป เลยเซ้นประกัน แต่ไม่เซ็นรับคดี

Ps. ขอนิ่งสยบเคลื่อนไหว ขอสัญญาว่าจะไม่มีการยอมความทั้งสิ้น เพื่อพี่น้องของเราทุกคน

yachitaka
05-05-11, 22:13
ขอเป็นกำลังใจให้

thaneeok
05-05-11, 22:33
อย่างไร ผม ว่า ยอม นอน ต่อ อีกสักวัน ครับ ประกันตัว ชั้นศาลไปเลย
ผิดถูก ก็ ขอความปราณี ต่อศาล มีหลักฐาน อะไร หลักฐาน การยื่นขอ ใบอนุญาต
ประสานไปที่วัฒนธรรม ฝ่ายใบอนุญาติ ให้ช่วยรับรองการ การยื่นต่อใบอนุญาติ
ว่าเราไม่มีเจตนา หลบเลี่ยง แต่มันอยู่ใน ขั้นตอนของการ ยื่นขอใหม่ ว่ากันตามเหตุผล ครับ
ส่วนคดี ลามก ค่าปรับไม่เท่าไหร่ หรอก ครับ ห่วงเรื่องใบอนุญาติ อย่างเดียว
เข้าใจว่า ที่ขู่ เพื่อให้เรื่อง จบ และยอม ในชั้นสอบสวน ลอง ดู ครับ

pppp
05-05-11, 22:34
มาเป็นกำลังใจอีกหนึ่ง คนทำมาหากินถึงไม่ได้ถูกเต็มร้อยแต่ก็เห็นใจอาชีพเดี ยวกันภายใต้กฏหมายที่มีช่องโว่มากมายมีโอกาสพลาดกันท ุกคนจะด้วยตั้งใจหรือไม่ตั้งใจก็ตาม

wornkub999
05-05-11, 22:39
ประกันตัว 20000 เองเหรอครับ ทำไมผมประกันไปตั้งแสนนึง ใบอนุญาติหมดอายุเนี่ยแหละครับ โดนมาปีกว่าๆแล้ว

darknoob
05-05-11, 22:50
เข้าจับกุมโดยใครหรือครับ ตำรวจหรือหมานำจับ หากเป็นหมานำจับเข้าไปจับกุมแล้วเอาไปส่งตำรวจก็ดิ้น สู้ได้
แต่หากมีตำรวจไปด้วยต้องดูอีก ตำรวจที่ไปนมีหน้าที่หรือขอบเขตอำนาจแค่ไหน หากเป็นการเข้าจับกุมโดยมิชอบก็มีโอกาสชนะ
อย่าประกันตัวให้นอนคุกแล้วสู้คดีไปเลย

wornkub999
05-05-11, 22:53
เรื่องใบอนุญาติหมดอายุ เราสู้คดียังจะมีสิทธิชนะด้วยเหรอครับ

aomain
05-05-11, 23:19
อย่างไร ผม ว่า ยอม นอน ต่อ อีกสักวัน ครับ ประกันตัว ชั้นศาลไปเลย
ผิดถูก ก็ ขอความปราณี ต่อศาล มีหลักฐาน อะไร หลักฐาน การยื่นขอ ใบอนุญาต
ประสานไปที่วัฒนธรรม ฝ่ายใบอนุญาติ ให้ช่วยรับรองการ การยื่นต่อใบอนุญาติ
ว่าเราไม่มีเจตนา หลบเลี่ยง แต่มันอยู่ใน ขั้นตอนของการ ยื่นขอใหม่ ว่ากันตามเหตุผล ครับ
ส่วนคดี ลามก ค่าปรับไม่เท่าไหร่ หรอก ครับ ห่วงเรื่องใบอนุญาติ อย่างเดียว
เข้าใจว่า ที่ขู่ เพื่อให้เรื่อง จบ และยอม ในชั้นสอบสวน ลอง ดู ครับ

ของคุณครับ ทำตามนั้นเลย ไม่ประกันให้เค้านอนอีกคืนเดี๋ยวพรุ่งนี้เป็นอย่างไร ค่อยว่ากันใหม่ ครับ

aomain
05-05-11, 23:21
หนามแดง ก็ สภต.สำโรงเหนือ แน่ อยู่ใกล้กันเป็นกำลังใจให้ครับ

ขอบคุณครับ ใช่แล้วครับ สภต.สำโรงเหนือ

aomain
05-05-11, 23:22
มาเป็นกำลังใจอีกหนึ่ง คนทำมาหากินถึงไม่ได้ถูกเต็มร้อยแต่ก็เห็นใจอาชีพเดี ยวกันภายใต้กฏหมายที่มีช่องโว่มากมายมีโอกาสพลาดกันท ุกคนจะด้วยตั้งใจหรือไม่ตั้งใจก็ตาม

ขอบคุณครับ

aomain
05-05-11, 23:24
ประกันตัว 20000 เองเหรอครับ ทำไมผมประกันไปตั้งแสนนึง ใบอนุญาติหมดอายุเนี่ยแหละครับ โดนมาปีกว่าๆแล้ว

ผมฟังผิดครับ จริงๆ ก็ 100000 ครับ คือผมอยู่ใต้ แต่น้องอยู่หนามแดง ไม่มีคนช่วยเหลืออยู่ร้านคนเดียวอ่าครับ

aomain
05-05-11, 23:28
เข้าจับกุมโดยใครหรือครับ ตำรวจหรือหมานำจับ หากเป็นหมานำจับเข้าไปจับกุมแล้วเอาไปส่งตำรวจก็ดิ้น สู้ได้
แต่หากมีตำรวจไปด้วยต้องดูอีก ตำรวจที่ไปนมีหน้าที่หรือขอบเขตอำนาจแค่ไหน หากเป็นการเข้าจับกุมโดยมิชอบก็มีโอกาสชนะ
อย่าประกันตัวให้นอนคุกแล้วสู้คดีไปเลย

แก้งหมาชัดๆ ครับ ตำรวจไม่รู้มันจ้างมาจากไหน แต่ก็บากน้องให้สู้ชั้นศาลครับไม่ประกันตัว คงต้องนอนอีกคืน ขอบคุณครับ

zaop
05-05-11, 23:38
ถ้าจะสู้
นอนคุกไม่ต้องประกันครับ เรื่องถึงศาลแล้วฟ้องกลับทั้งโรงพักเลย เรียกเท่าไหร่คุณก็คุยกันกะศาลแล้วกัน
ศาลใจดีครับไม่ต้องไปกลัว

lockon2002
06-05-11, 00:56
เรื่องใบอนุญาติ ผมขออ้างอิงจากกระทูของคุณ thaneeok นะครับ "ประสานไปที่วัฒนธรรม ฝ่ายใบอนุญาติ ให้ช่วยรับรองการ การยื่นต่อใบอนุญาติ ว่าเราไม่มีเจตนา หลบเลี่ยง แต่มันอยู่ใน ขั้นตอนของการ ยื่นขอใหม่" อย่างไรก็ดีคุณควรเตรียมหลักฐานเรื่องการเข้าตรวจจับ แบบผิดกฎหมายไว้ โดยหลักการแล้วจะต้องมีหมายค้นที่ศาลระบุ ชื่อ ที่อยู่ ของน้องคุณไว้ชัดเจน หลักฐานที่ว่าก็คือ จากกล้องวงจรปิด พยานรู้เห็นเหตุการณ์(จะเป็นคนที่เข้ามาใช้บริการในร ้านก็ถือว่าเป็นพยานได้นะครับ) มันสำคัญมาเลยนะครับเพราะคุณจะต้องนำสืบให้ได้ว่าเค้ าบุกรุกเข้ามา โดยไม่มีหมายศาล หลักฐานจะมีน้ำหนักมากถ้าหากมี เทป/CD จากกล้องวงจรปิด ส่วนเรื่องสือลามกฯนะครับทางฝ่ายนู้นเค้าก็จะต้องนำส ืบให้ได้เช่นกันว่าเราเป็นคนลงมือทำเอง ใส่เข้าไปในเครื่องตอนไหนยังไง ซึงในความเป็นจริงของร้านเน็ตลูกค้าอาจจะเป็นคนโหลดม าเก็บไว้ดูก็ได้ เพราะเราเปิดให้บริการเช่าใช้เครื่องคอมฯเพื่อค้นหาข ้อมูลอินเตอร์เน็ต อะไรก็ตามที่มันอยู่ในเน็ตเราจะเป็นคนโหลดมาหรือใครก ็ตามสามารถทำได้ทั้งนั้น เค้าต้องชี้ชัดให้ได้ว่าเราเป็นคนลงมือทำ อย่าไปกลัวตำรวจหรือศาลครับ ผิดถูกว่ากันตามหลักฐานที่นำสืบ..... เป็นกำลังใจให้ครับถ้าน้องของคุณไม่ได้ทำผิดจริงความ จริงย่อมปรากฎ สู้เข้าไว้ครับ...

aomain
06-05-11, 01:22
เรื่องใบอนุญาติ ผมขออ้างอิงจากกระทูของคุณ thaneeok นะครับ "ประสานไปที่วัฒนธรรม ฝ่ายใบอนุญาติ ให้ช่วยรับรองการ การยื่นต่อใบอนุญาติ ว่าเราไม่มีเจตนา หลบเลี่ยง แต่มันอยู่ใน ขั้นตอนของการ ยื่นขอใหม่" อย่างไรก็ดีคุณควรเตรียมหลักฐานเรื่องการเข้าตรวจจับ แบบผิดกฎหมายไว้ โดยหลักการแล้วจะต้องมีหมายค้นที่ศาลระบุ ชื่อ ที่อยู่ ของน้องคุณไว้ชัดเจน หลักฐานที่ว่าก็คือ จากกล้องวงจรปิด พยานรู้เห็นเหตุการณ์(จะเป็นคนที่เข้ามาใช้บริการในร ้านก็ถือว่าเป็นพยานได้นะครับ) มันสำคัญมาเลยนะครับเพราะคุณจะต้องนำสืบให้ได้ว่าเค้ าบุกรุกเข้ามา โดยไม่มีหมายศาล หลักฐานจะมีน้ำหนักมากถ้าหากมี เทป/CD จากกล้องวงจรปิด ส่วนเรื่องสือลามกฯนะครับทางฝ่ายนู้นเค้าก็จะต้องนำส ืบให้ได้เช่นกันว่าเราเป็นคนลงมือทำเอง ใส่เข้าไปในเครื่องตอนไหนยังไง ซึงในความเป็นจริงของร้านเน็ตลูกค้าอาจจะเป็นคนโหลดม าเก็บไว้ดูก็ได้ เพราะเราเปิดให้บริการเช่าใช้เครื่องคอมฯเพื่อค้นหาข ้อมูลอินเตอร์เน็ต อะไรก็ตามที่มันอยู่ในเน็ตเราจะเป็นคนโหลดมาหรือใครก ็ตามสามารถทำได้ทั้งนั้น เค้าต้องชี้ชัดให้ได้ว่าเราเป็นคนลงมือทำ อย่าไปกลัวตำรวจหรือศาลครับ ผิดถูกว่ากันตามหลักฐานที่นำสืบ..... เป็นกำลังใจให้ครับถ้าน้องของคุณไม่ได้ทำผิดจริงความ จริงย่อมปรากฎ สู้เข้าไว้ครับ...

ขอคุณที่แนะนำครับ

Gameboy
06-05-11, 02:39
ขอเป็นกำลังใจให้น้องเขาด้วยครับ ๐

banggaw01
06-05-11, 02:54
เข้ามาดูเป็นแนวทางป้องกัน และเป็นกำลังใจให้นะครับ ....
สู้ๆๆครับ คนหากินสุจริตมันต้องมีที่ยืนสิ...*0*...

maxellapply
06-05-11, 06:47
ใจเย็นๆนะครับ ค่อยๆคิดพี่ๆในนี้เป็นเพื่อนสมาชิกกันหมด เป็นกำลังใจ ผมก็เลยโดนแบบนี้เหมือนกันเลยรู้ถึงความรู้สึก

wasan06
06-05-11, 09:07
เป็นกำลังใจให้ละกัน เพื่อนร่วมอาชีพ
ใบอนุญาติหมดอายุ ผมว่าอย่างไรเรื่องก็ต้องจบลงที่ศาลท่านอย่างเดียวแห ละ
รอให้ศาลท่านเห็นใจว่าไม่มีเจตตนาหลบเลี่ยง

วัตนธรรมคงช่วยไม่ได้มากหลอกเพราะคงไม่มีใครอยากมาเป ็นคดี วันก่อนไปมาทั้งกระทรวงตั้งใหญ่มีเจ้าหน้าทีไม่กี่คน เดินเล่นผีจะหลอกเอา แถมชวนคุยบอกว่าแต่ละที่กฎปฎิบัติไม่หมือนกันขึ้นอยู ่กับเจ้าหน้าที่ละกัน

darknoob
06-05-11, 10:27
หากจะสู้ให้สู้เรื่องการเข้าจับกุมมิชอบ
เพราะเข้าจับกุมโดยประชาชนซึ่งก็คือหมานำจับใช่ไหม
แล้วพวกนี้ก็เอาเครื่องไปสถานีตำรวจ ให้ตำรวจดำเนินคดีกับเรา
มันผิดขั้นตอนประชาชนไม่สามารถจับประชาชนกันเองได้ใน กรณีนี้
มีหลักฐานอะไรก็เอาไปให้หมดตามที่กระทู้ก่อนหน้าแนะน ำมา

MoMo_Kung
06-05-11, 11:03
ขอให้ผ่านเรื่องร้ายยๆ ไปโดยเร็วนะคะ

VICTORY
06-05-11, 11:07
มาช่วยคลายทุกข์...

ขอลำดับเรื่องตามข้อมูลของเจ้าของกระทู้ว่า ร้านน้องโดนหมานำจับเรื่องลิขสิทธิ์เพลงพร้อมตำรวจร่ วมขบวนการเข้าตรวจค้น แล้วยกเครื่องไป พวกนั้นเรียกร้องเงินค่ายอมความ แต่น้องไม่ยอมจ่าย จึงโดนตำรวจแจ้ง 2 ข้อหา สื่อลามกและไม่มีใบอนุญาต

เรื่องนี้ไม่ใช่เรื่องใหม่สำหรับคนที่อยู่ในวงการร้า นเน็ต พวกนี้เจตนาการเข้าตรวจค้น เพื่อหาเรื่องเอาผิดเรื่องลิขสิทธิ์เพลงมาก่อนอันดับ แรก ถ้าเจอร้านที่รู้ข้อกฎหมาย พวกนี้ก็จะถอย ไม่ยอมเสียเวลาทำมาหากิน ไปหาเหยื่อร้านอื่นดีกว่า

ในกรณีนี้ เมื่อน้องไม่ยอมจ่าย พวกหมาลิขสิทธิ์เพลงที่มีชั้นเชิงสูง เมื่อไม่ได้เงินค่ายอมความ จึงปล่อยให้ตำรวจที่ร่วมมือจัดการเช็คบิลแทนด้วย 2 ข้อหาที่เอาผิดได้ง่ายกว่า ให้เป็นคดีความขึ้นมา ก้ต้องมาสู้กันด้วยข้อเท็จจริงในศาล เรื่องนี้จึงไม่จบง่ายๆ ต้องเสียความรู้สึก เสียเวลาและอาจจะเสียเงินไม่มากก็น้อย ทำใจให้มั่นคง ต้องคิดว่า สิ่งใดเกิดขึ้นแล้วสิ่งนั้นย่อมดีเสมอ ในวิกฤตย่อมมีโอกาส ในความโชคร้ายก็จะมีความโชคดี

สิ่งแรกที่ต้องทำเร่งด่วน คงจะต้องหาที่ปรึกษาและคนที่มีความรู้เรื่องกฎหมาย เบื้องต้นควรจะไปขอคำแนะนำจากสภาทนายความ ไม่มีค่าใช้จ่ายใดๆ อาจจะขอทนายอาสามาช่วยว่าความให้ ไม่มีค่าใช้จ่ายก็จริง แต่เราก็ต้องดูแลให้ดีเหมือนกัน

เรื่องที่สอง เตรียมข้อมูลเท่าที่จะหาได้ หลักฐานต่างๆจากกล้องวงจรปิด พยานแวดล้อมที่อยู่ในเหตุการณ์ ตามที่ทนายความของเราร้องขอ

เรื่องที่สาม มีหนังสือตอบกลับจากสภาทนายความเรื่อง ข้อกฎหมายและวิธีปฏิบัติเกี่ยวกับเรื่องนี้ เป็นยาสามัญประจำร้านเน็ต ที่เอาไปศึกษาอ้างอิงใช้ประโยชน์ได้ ใครที่มีและอยู่ในสมุทรปราการ ขอให้ช่วยเอาไปให้เพื่อนร่วมอาชีพรายนี้ด้วย

เรื่องที่สี่ เป็นเรื่องจริงที่อยากจะเล่า ในวันที่ไปรับเอกสารจากสภาทนายความ มีร้านในใจกลางเมืองกรุงเทพ โดนหมาและตำรวจยกเครื่องไปที่ สน. โทรมาขอคำแนะนำและขอให้ช่วย พร้อมจะสู้คดีเต็มที่ และพร้อมออกรายการทีวี ย้ำด้วยว่าเงินทองไม่เดือดร้อน ปล่อยให้ยึดเครื่องไป แล้วจะลงเครื่องใหม่ที่เดิม ผมประสานงานให้ โดยเตรียมทนายความที่นับถือและสื่อที่คุ้นเคยให้มาช่ วย ทนายไม่ได้ร้องขอค่าใช้จ่ายใดๆ ทนายแนะนำว่าถ้าสู้ก็ต้องใช้เวลานาน ถ้าเคลียร์ก็ต้องมีค่าใช้จ่าย ให้เจ้าของร้านตัดสินใจเอง ตอนแรกบอกสู้ จากนั้นไม่นานโทรมาบอกว่า ยอมเคลียร์ให้จบ แล้วพูดว่าให้เจ็บใจจี๊ด รู้ยังงี้ ยอมความตั้งแต่แรกดีกว่า จบง่ายกว่า และมีหลายๆคนที่เป็นแบบนี้ ทำให้พวกเราที่เคยออกมาช่วย เสียความรู้สึก หลายครั้งหลายหน เวลาขอความร่วมมือก็ไม่ค่อยมีใครจะสนใจ ทำได้แค่ไหนก็แค่นั้น สบายใจดี

KOBnokkala
06-05-11, 11:09
อย่าลืมแจ้งข้อหากับพวกมาจับกุมโดยมิชอบด้วย ไม่แน่ถ้าคุณแจ้งความกลับ ตร.อาจมีเคลียร์ นอกรอบ ยอมนอนคุกรอประกันตัวชั้นศาล สู้ให้ถึงที่สุด

sainttumkun
06-05-11, 12:11

ขอลำดับเรื่องตามข้อมูลของเจ้าของกระทู้ว่า ร้านน้องโดนหมานำจับเรื่องลิขสิทธิ์เพลงพร้อมตำรวจร่ วมขบวนการเข้าตรวจค้น แล้วยกเครื่องไป พวกนั้นเรียกร้องเงินค่ายอมความ แต่น้องไม่ยอมจ่าย จึงโดนตำรวจแจ้ง 2 ข้อหา สื่อลามกและไม่มีใบอนุญาต

เรื่องนี้ไม่ใช่เรื่องใหม่สำหรับคนที่อยู่ในวงการร้า นเน็ต พวกนี้เจตนาการเข้าตรวจค้น เพื่อหาเรื่องเอาผิดเรื่องลิขสิทธิ์เพลงมาก่อนอันดับ แรก ถ้าเจอร้านที่รู้ข้อกฎหมาย พวกนี้ก็จะถอย ไม่ยอมเสียเวลาทำมาหากิน ไปหาเหยื่อร้านอื่นดีกว่า

ในกรณีนี้ เมื่อน้องไม่ยอมจ่าย พวกหมาลิขสิทธิ์เพลงที่มีชั้นเชิงสูง เมื่อไม่ได้เงินค่ายอมความ จึงปล่อยให้ตำรวจที่ร่วมมือจัดการเช็คบิลแทนด้วย 2 ข้อหาที่เอาผิดได้ง่ายกว่า ให้เป็นคดีความขึ้นมา ก้ต้องมาสู้กันด้วยข้อเท็จจริงในศาล เรื่องนี้จึงไม่จบง่ายๆ ต้องเสียความรู้สึก เสียเวลาและอาจจะเสียเงินไม่มากก็น้อย ทำใจให้มั่นคง ต้องคิดว่า สิ่งใดเกิดขึ้นแล้วสิ่งนั้นย่อมดีเสมอ ในวิกฤตย่อมมีโอกาส ในความโชคร้ายก็จะมีความโชคดี

สิ่งแรกที่ต้องทำเร่งด่วน คงจะต้องหาที่ปรึกษาและคนที่มีความรู้เรื่องกฎหมาย เบื้องต้นควรจะไปขอคำแนะนำจากสภาทนายความ ไม่มีค่าใช้จ่ายใดๆ อาจจะขอทนายอาสามาช่วยว่าความให้ ไม่มีค่าใช้จ่ายก็จริง แต่เราก็ต้องดูแลให้ดีเหมือนกัน

เรื่องที่สอง เตรียมข้อมูลเท่าที่จะหาได้ หลักฐานต่างๆจากกล้องวงจรปิด พยานแวดล้อมที่อยู่ในเหตุการณ์ ตามที่ทนายความของเราร้องขอ

เรื่องที่สาม มีหนังสือตอบกลับจากสภาทนายความเรื่อง ข้อกฎหมายและวิธีปฏิบัติเกี่ยวกับเรื่องนี้ เป็นยาสามัญประจำร้านเน็ต ที่เอาไปศึกษาอ้างอิงใช้ประโยชน์ได้ ใครที่มีและอยู่ในสมุทรปราการ ขอให้ช่วยเอาไปให้เพื่อนร่วมอาชีพรายนี้ด้วย

เรื่องที่สี่ เป็นเรื่องจริงที่อยากจะเล่า ในวันที่ไปรับเอกสารจากสภาทนายความ มีร้านในใจกลางเมืองกรุงเทพ โดนหมาและตำรวจยกเครื่องไปที่ สน. โทรมาขอคำแนะนำและขอให้ช่วย พร้อมจะสู้คดีเต็มที่ และพร้อมออกรายการทีวี ย้ำด้วยว่าเงินทองไม่เดือดร้อน ปล่อยให้ยึดเครื่องไป แล้วจะลงเครื่องใหม่ที่เดิม ผมประสานงานให้ โดยเตรียมทนายความที่นับถือและสื่อที่คุ้นเคยให้มาช่ วย ทนายไม่ได้ร้องขอค่าใช้จ่ายใดๆ ทนายแนะนำว่าถ้าสู้ก็ต้องใช้เวลานาน ถ้าเคลียร์ก็ต้องมีค่าใช้จ่าย ให้เจ้าของร้านตัดสินใจเอง ตอนแรกบอกสู้ จากนั้นไม่นานโทรมาบอกว่า ยอมเคลียร์ให้จบ แล้วพูดว่าให้เจ็บใจจี๊ด รู้ยังงี้ ยอมความตั้งแต่แรกดีกว่า จบง่ายกว่า และมีหลายๆคนที่เป็นแบบนี้ ทำให้พวกเราที่เคยออกมาช่วย เสียความรู้สึก หลายครั้งหลายหน เวลาขอความร่วมมือก็ไม่ค่อยมีใครจะสนใจ ทำได้แค่ไหนก็แค่นั้น สบายใจดี

ทำให้ครบทุกขั้นตอนตามที่พี่ช้างแนะนำเลย ส่วนเรื่องคดีก็ให้การในชั้นศาลไปครับ ไม่ต้องไปยอมรับข้อกล่าวหานะงับ หลักปฏิบัติลองดูในหัวข้อ กฏหมายร้านอินเทอร์เน็ทนะครับ ทำใจดีๆ โดนวันที่ 4 วันนี้น่าจะโดนส่งศาลแล้ว สู้เว้ย :)

ezypad
06-05-11, 12:11
มีสติ เข้มแข็ง เป็นกำลังใจให้อีกแรงครับ

sainttumkun
06-05-11, 12:14
เรื่องใบอนุญาตอาจโดนปรับทั่วไป เรื่องสื่อลามกช่วยชี้แจงได้ไหมว่าโดนลักษณะใด ส่วนเรื่องละเมิด ไม่มีเจ้าของลิขสิทธิมาหรือตัวแทนมาเอง อย่าไปใส่ใจ ช่างแมร่งมันไป :)

aomain
06-05-11, 12:17

ขอคุณนะครับ ยังไงผมก็จะสู้ให้ถึงที่สุดครับ ขอบคุณ

aomain
06-05-11, 12:22
ทำให้ครบทุกขั้นตอนตามที่พี่ช้างแนะนำเลย ส่วนเรื่องคดีก็ให้การในชั้นศาลไปครับ ไม่ต้องไปยอมรับข้อกล่าวหานะงับ หลักปฏิบัติลองดูในหัวข้อ กฏหมายร้านอินเทอร์เน็ทนะครับ ทำใจดีๆ โดนวันที่ 4 วันนี้น่าจะโดนส่งศาลแล้ว สู้เว้ย :)

คงส่งตัววันนี้ครับ ขอคุณพี่ช้างและที่ๆ ทุกคนที่ให้กำลังใจครับ เมื่อกี๊ก็โทรคุยกับน้องอยู่ครับ ได้ความยังไงเดี๋ยวจะมารายงานต่อนะครับ

ballka
06-05-11, 12:31
เปิดร้านเน็ตให้เด็กเล่น เสี่ยงคุก กว่าขายยาบ้าให้เด็กกินอีก -*-

VICTORY
06-05-11, 12:41
เรื่องใบอนุญาต ถ้าไม่มีจริงๆ คงรอดยาก โทษปรับขั้นต่ำ 1 แสน สารภาพก็อาจลดครึ่งหนึ่ง สำหรับข้อหามีสื่อลามก ก็อยู่ในดุลยพินิจของศาลจะพิจารณาตามหลักฐานข้อเท็จจ ริงที่ฝ่ายโจทย์และจำเลยมาแสดงในชั้นศาล ถ้าเรามีหลักฐานจากกล้องวงจรปิด ภาพถ่าย พยานบุคคลว่า การเข้ามาตรวจค้นโดยมิชอบ ทำผิดขั้นตอนใดขั้นตอนหนึ่ง เช่น ไม่แสดงตัว ไม่แสดงหลักฐาน ไม่มีเอกสารอ้างอิง ยกเครื่องโดยพลการ เราไม่มีการเซ็นต์รับทราบ มีการขู่บังคับเรียกร้องเงินให้ยอมความ ฯลฯ เราเตรียมเอาคืนด้วยข้อกฎหมายได้เลย....

มะนาว
06-05-11, 13:09
สู้ๆค่ะ อย่ายอมมัน หากเรายอมมันแล้วให้เงิน มันจะได้ใจเอา

beleave99
06-05-11, 14:44
เป็นกำลังใจให้ครับ สู้ๆ

Ashley
06-05-11, 15:30
เป็นกำลังใจ ค่ะ

aomsun123
06-05-11, 17:27
งงจริงๆๆๆเรื่องใบอนุญาติหมดอายุ วธ สมุทรปราการ ประกาศยกเลิกใบอนุญาติใบเก่าตั่งแต่ประมาณเดือน 10 ปี 53 ปานนี้ยังไม่ไปขอใบอนุญาติ.........

ooo
06-05-11, 17:47
เข้ามาให้กำลังใจค่ะ ไม่รู้จะช่วยยังไงดี รู้ว่าตอนนี้คงทุกข์ใจมาก
ก็ขอเอาใจช่วยให้ผ่านเรื่องร้ายนี้อย่างเข้มแข็ง
อันไหนผิดต้องยอมรับความจริง อันไหนไม่ผิดก็อย่าได้ยอมแพ้ค่ะ

yupin
06-05-11, 20:09
ไม่น่ากลัวทั้งคู่เลยครับ โดนมาแล้ว ผมสู้คดี นอนคุก 1 คืนกลับย้ายไปนอนศาลแขวงอีก 1 วัน ถูกปรับ 1800 บาทใบอนุญาติหมดอายุ ส่วนสือรามก 3000 บาทครับ อ้างไปเลยว่า ไม่ทราบว่าลูกค้าคนไหนโหลดมา แต่ขอยอมรับผิด ว่าดูแลไม่ทัน

wornkub999
06-05-11, 22:49
ไม่น่ากลัวทั้งคู่เลยครับ โดนมาแล้ว ผมสู้คดี นอนคุก 1 คืนกลับย้ายไปนอนศาลแขวงอีก 1 วัน ถูกปรับ 1800 บาทใบอนุญาติหมดอายุ ส่วนสือรามก 3000 บาทครับ อ้างไปเลยว่า ไม่ทราบว่าลูกค้าคนไหนโหลดมา แต่ขอยอมรับผิด ว่าดูแลไม่ทัน

อ่า ใบอนุญาติหมดอายุโดนปรับ 1800 เองเหรอครับ โดนเป็นแสนไม่ใช่เีหรอครับ ผมโดนเรื่องใบอนุญาติ คลิปลามก

แต่พอดีเพื่อนผมรู้จักกับสารวัตรเจ้าของคดี ขอให้ช่วยเลยเอาคดีคลิปลามกออกไปเหลือแต่ใบอนุญาติ พอดีพ่อผมกลัวโดน

ปรับเป็นแสนเลยไปวิ่งเต้นกับอัยการ ยัดไป 25000 อัยการเลยสั่งไม่ฟ้อง ระหว่างนี้ใช้เวลาเกือบปี เครื่องก้อโดนยึด

เซ็งชิบเลย เพิ่งได้เครื่องคืนเมื่อเดือนที่แล้วเอง

pongonline
07-05-11, 00:55
มาให้กำลังใจครับ ผมก็พึ่งโดนวันเดียวกันเลยแต่ไม่ใช้ร้านเกมส์ แต่เป็นตลาดนัด มันจับทุกอย่าง กระเป๋า ซีดี(ที่ไม่ได้จ่ายส่วย) นาฬิกา รองเท้า และของทุกอย่างที่มีลายการ์ตูนลิขสิทธิ์ ตำรวจเป็นแค่นายดาบภาค7 มากับหมาข่มขู่กระซากพยายามทำร้ายร้างกาย คนที่ไม่ยอมไปกับมัน คิดดูคนจนๆทั้งนั้นหาเช้ากินค่ำ พาไปพยายามเอาขึ้นรถ แต่เจ้าของนัดมาเครีย(เขาก็เป็นตำรวจ) คุยกันนาน 2 ชม เขาบอกนาย จากภาค7สั่งมาเขาจะต้องจำให้ได้เงินครบตามจำนวน เลยโดนไป 5 พัน ดีกว่าไปโรงพักสำหรับผมน่ะ คนอื่นหน้าส่งสารกว่าเยอะ

off1313
07-05-11, 09:26
เป็นกำลังใจให้เจ้าของกระทู้นะครับ

ขอให้ทำใจ ให้สบายนะครับ(รู้ว่าทำยากนะครับ) เพราะเรื่องความเครียดที่น้องคุณกับตัวคุณต้องเจอ

มันหนักหนามาก ใครไม่เจอกับตัวไม่รู้ (ผมก็เคยเจอ)

ขอให้สู้ๆ ๆ ครับ เข้ามาอ่านกระทู้เยอะ คุยกันเยอะๆ จะได้ผ่อนคลายเนอะ

Share.......

o++o
07-05-11, 10:36
ที่หลังถ้าจะยอมไปโรงพักง่ายๆ ก็อย่าลืมพกเงิน(ถ้ามี)ประมาณสองหมื่นไปประกันตัวเอง ด้วย

indrabot
07-05-11, 11:28

หากเป็น พรบ.เทป ฉบับเก่า อันนี้บอกได้เลยว่าค่าปรับ คงประมาณนี้
แต่หากเป็น พรบ.วีดีทัศน์ ค่าปรับต่ำสุด 1แสนบาท (ถ้าจำไม่ผิด กี้เกียดไปเปิดอ่าน)
หลายๆ คนคงโดนกันมาแล้ว แต่ถ้าถามว่า ทำอย่างไรให้มันลดลงมาได้บ้าง
1. เป็นความผิดครั้งแรก ไม่เคยขึ้นโรงขึ้นศาลมาก่อน ลดโทษให้กึ่งนึง เหลือ 5หมื่น
2. ยอมรับสารภาพ (ค่อยไปรับชั้นศาล ชั้นอัยการ ก้อได้) ลดโทษให้กึ่งนึง จะเหลือแค่ 25,000

ผิดพลาดประการใดขออภัย

การถือว่า เราไปขอใบอนุญาต แล้วจะไปกล่าวอ้างต่อใครก้อแล้ว ต้องมี เลขที่รับเอกสารของวัฒนธรรมเท่านั้น
ปากเปล่ามันอ้างไม่ได้ แต่โดยปกติ พวกนี้ จะไม่ออกเลขที่รับเอกสาร เว้นเสียแต่ เราจะขอๆๆๆ ตื้อๆๆๆ จะเอาๆๆ
เหตุผลที่มันไม่ค่อยออกให้ เพราะ มันมีก้อกำหนดอยู่ว่า ถ้าเรายื่นเอกสารแล้ว จะต้องออกใบอนุญาต ภายในกี่วัน หากไม่ออก หรือออกไม่ได้ ต้องทำหนังสือชี้แจง และถ้าล่าช้า อาจเป็นความผิด แก่เจ้าหน้าที่ได้

เอกเขนก
07-05-11, 13:29
ตำรวจที่มาจับเป็นพนักงานเจ้าหน้าที่ตาม พรบ.วีดิทัศน์ฯ หรือเปล่าครับ ถ้าไม่ใช่ก็จับโดยมิชอบตั้งแต่แรกแล้ว

แม้จะมีความผิดจริง แต่ผู้ที่มาจับไม่ได้มีอำนาจหน้าที่ก็ถือว่าควรต้องย กประโยชน์ให้จำเลย (ดุลยพินิจของศาลอีกนั่นล่ะ)

ปล. แต่เรื่องการขอใบอนุญาตนี่ยังไงก็สำคัญนะครับ ถือว่าร้านที่โดนจับก็มีความผิดจริงเช่นกัน

nattehx
07-05-11, 16:10
ตำรวจที่มาจับเป็นพนักงานเจ้าหน้าที่ตาม พรบ.วีดิทัศน์ฯ หรือเปล่าครับ ถ้าไม่ใช่ก็จับโดยมิชอบตั้งแต่แรกแล้ว

แม้จะมีความผิดจริง แต่ผู้ที่มาจับไม่ได้มีอำนาจหน้าที่ก็ถือว่าควรต้องย กประโยชน์ให้จำเลย (ดุลยพินิจของศาลอีกนั่นล่ะ)

ปล. แต่เรื่องการขอใบอนุญาตนี่ยังไงก็สำคัญนะครับ ถือว่าร้านที่โดนจับก็มีความผิดจริงเช่นกัน

ตำรวจที่มาจับเป็นพนักงานเจ้าหน้าที่ตาม พรบ.วีดิทัศน์ฯ หรือเปล่าครับ ** ถ้าไม่ใช่ก็จับโดยมิชอบตั้งแต่แรกแล้ว **

ยืนยันตามพี่เอกครับ ชุดที่จับตามร้านอินเตอร์เน็ตเกินครึ่ง เป็นการจับโดยมิชอบครับ ถ้าสู้คดีไป ส่วนใหญ่จะยกฟ้องครับ แต่ระหว่างที่สู้คดี นี่ก็ลำบากหน่อยครับ

Money
07-05-11, 17:21
ค่าปรับใบอนุญาติหมดอายุยังกะปรับคนมียาบ้า - -*

ToN
10-05-11, 00:32

เวรของกรรม -*-
น้องคุณประกันตัวออกมาทำซากอะไรนั่น โดนขังมา 1 คืน จนเวลาล่วงมาถึงเที่ยงวันศุกร์แล้ว แค่ยืนยันว่าไม่ประกันตัวมันก็แทบจะกราบเท้าให้ประกั นฟรีก็ได้เพราะร้อยเวรทำสำนวนไม่ทัน ไม่เกินบ่าย 2 ต้องส่งตัวไปศาลแน่ๆ เร่งเวลาเร็วขึ้นอย่างน้อย 6 เดือน แลกกับนั่งคุยกับพวกเขมรพม่าอีกสัก 1-2 ชม. ค่าประกันหรือก็ฟรี

ToN
10-05-11, 00:39
พูดถึงห้องขัง ผมจำได้ว่าเคยฟังเรื่องแรงงานเขมรผิดกฎหมายอยู่

แรงงานเขมรพวกนี้ลักลอบเข้ามาทำงานในไทย พอถึงเวลาอยากกลับบ้าน ก็จะดุ่ยๆ ไปให้ตำรวจจับ ถูกขังอยู่ 1-2 คืน ตำรวจก็ต้องส่งตัวกลับประเทศ ... ค่าเดินทางฟรีครับ

เยี่ยมญาติกันอิ่มอกอิ่มใจแล้ว ลักลอบเข้ามาทำงานในไทยต่อ

บางคน โดนจับส่งไป 3 รอบ (hat-trick) ก็มี

ToN
10-05-11, 00:41
:confused: ของคำแนะนำทีครับ คุณเอก คุณต้น หรือเพื่อนๆที่เคยมีประสบการณ์
เรื่องมีอยู่ว่า
น้องผมเปิดร้านเกมส์ที่สมุทรปราการ โทรมาบอกผมเมื่อวาน ว่าโดนจับ ลิขสิทธิ์เพลง สื่อลามกอนาจร และใบอนุญาติหมดอายุ น้องบอกว่ามันเข้ามากันหลายคน ตั่งตัวไม่ทันเข้ามาค้นที่เครื่อง เจอทั้งเพลง ทั้งคลิบลามก ที่ลูกค้าโหลดมา จากนั้นมันก็ยกเครื่องไปหมดทั้งร้าน น้องผมว่ามันต้องการ 100,000 บาท แต่น้องไม่มี ผมแนะนำให้สู่คดี และห้ามเซ็นอะไรทั้งนั้น จากนั้นก็เข้าห้องขังตั่งแต่เมื่อวาน 4 พ.ค.54 เวลา19:55น. สักพักตำรวจเอาหนังสือนวนมาให้เซ็นแต่น้องก็ไม่ได้เซ ็น น้องเค้าอ่านสำนวนบอกว่ามี 2 คดี 1.สือลามกอนาจาร 2.ใบอนุณาติหมดอายุ
วันนี้น้องโทรมาอีกว่าเป็นห่วงเรื่องสือลามกอนาจารว่ าจะโดนหนักหรือเปล่า เมื่อไปถึงศาล แล้วต้องทำอะไรบ้าง ขอคำแนะนำผมทีครับ ยังไงก็พลาดตั่งแต่ให้มันเข้าค้นและยกเครื่องไป ผมจะได้ไปบอกกับน้อง ตอนนี้เครียดมากๆ :(

คดีแรกปฏิเสธไป ปฏิเสธให้เสียงแหบไปเลย ใครก็ไม่รู้มาโหลดไว้ทำไมน้องคุณต้องรับผิดชอบ ยังไงศาลก็ต้องยกฟ้อง เพราะหลักฐานไม่พอฟ้อง ลำพังเครื่องคอมมันบอกไม่ได้ว่าใครเป็นคนคลิกเม้าส์ download ... ไม่รู้ ไม่เห็น ไม่ทราบว่ามีอยู่

คดีที่สอง ไม่รอด สารภาพไปให้หมดเปลือก ไม่มีโทษจำ แต่ปรับหนักนะ ก่อนศาลตัดสินให้ชี้แจงต่อศาลไปด้วยว่ารายได้ต่ำ ยกเหตุไป