PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ผมขอประจาน บ.โค๊ก ที่ให้พนักงานห่วยๆมา

patongko01
04-06-10, 13:07
ก่อนอื่นผมต้องขอพื้นที่เว็บนี้เป็นปากเป็นเสียงหน่อ ยนะครับ ขอบคุณมากครับ

ร้านผมลงเครื่องดื่มเป็นโค๊กนะครับ 7 ลังตั้งแต่เปิดร้านแล้วละ 2ปีได้แล้ว
ไม่้อยากให้ยาวครับขอสรุปสั้นๆ เลยว่าที่ทนไม่ไหววันนี้คืออะไร

1.-ช่วงแรกๆที่ผมลงโค๊กนั้น พนักงานขายก็มักจะเอาบิลของร้านอื่นมาให้ไม่ใช่ชื่อร ้านของผมเอง (ประมาณว่าเอาไปรวมกับร้านอื่น ) แต่เข้าใจว่าเค้ายังไม่ได้ลงทะเบียนร้านผมเพราะเพิ่ง เปิดใหม่
แต่ทำแบบนี้มาเกือบๆปีกว่า จนเริ่มๆ สงสัยละว่าทำไมถึงไม่ได้ชื่อร้านในบิลเก็บเงินสักที
(บางทีเขียนด้วยลายมือ ชุยๆ มาด้วย ไม่ได้พิมพ์มาจากบริษัท)

จนทราบมาอีกทีว่า ถ้าร้านที่ลงเกินเท่านี้ๆ จะได้รับของแถมเป็นพวกน้ำอัดลมขวดใหญ่ หรือโค๊กกระป๋อง หรือคูปองนั้นเองไว้แลกอย่างอื่น
สรุปว่าตลอด 1ปีที่ผ่านมา ร้านผมไม่ได้อะไรเลยทั้งๆ ที่ขายน้ำให้บางสัปดาห์ลงสองรอบตรงนี้ผมโง่เอง

2.-คูปองแลกของรางวัล หลังจากที่ได้ชื่อร้านมาแล้วในปีให้หลัง มีช่วงหนึ่งที่ว่ามีคูปองแลกเก้าอี้ เวลาเราซื้อแฟนต้า 1ลังขึ้นไปหรือไงนิแหละ จำไม่ค่อยได้

แต่ผมได้รับคูปองใบแรก เมื่อตอนที่มันจะหมดเวลาแลกซื้อแล้ว(เหลืออีก 2อาทิตย์จะหมดเวลาแลก)
แต่ในคูปองเขียนไว้ว่า สะสมได้ตั้งแต่สามเดือนที่แล้ว แล้วสามเดือนที่แล้ว คูปองผมไปไหน พอถามหาเซลล์ก็บอกว่าเอายังงี้ เดียวคุณเอาคูปองมาให้ผม (มีราวๆ7ใบ )เดียวผมไปเอาจากร้านอื่นมาแลกเก้าอี้ให้
แต่แล้วเรื่องมันก็เงียบหายไป คูปองร้านผมก็ไม่รู้ไปแลกเป็นเก้าอี้ให้ร้านไหนแล้ว - -*

3.-ชอบให้ลูกน้องมายืมลังที่ร้านไป บอกว่าเดียวเอามาคืนให้ทางผมก็ไม่ติดใจอะไร ยืมแล้วมาคืนด้วยนะ
แต่บ่อยๆ ครั้งที่มาเอาลังไปแล้ว ขวดหายบ้าง ลังหายบ้าง ก็ให้ทางผมจ่ายเพิ่มเพื่อซื้อขวดที่หายไปหลายอยุ่
ทั้งๆ ที่ร้านผมเล็กนิดเ้ดียว กินก็กินในร้าน เอาออกไปข้างนอกไม่ได้ ลัง-ขวดหายไปไหน? ถ้ามันไม่เอาไป
ยืมไปโยกกับร้านอื่น แล้วลืมมาคืนเราบังเ้อิญรู้ทัน เพราะเคยคุยกับทางแปปซี่ ของอีกร้าน

และแล้ว สัปดาห์ก่อน ลังหายไปพร้อมขวดเลย 1 ลัง จนมันมาลงน้ำจะขอค่าลังเพิ่ม ถ้าจะลงอีกเลยตัดสินใจยกเลิกการขาย โค๊กเพราะเบื่อปัญหาละ จะเอาแปปซี่มาลงละ เลยทำเรื่องคืนตู้แช่ คืนขวด คืนลังไป

แต่!! มันไม่จบแค่นี้ครับ โทรไปคุยกะเซลล์มา มันบอกว่า ผมคืนให้ได้แค่ 6ลังนะ ส่วนอีกลังที่หายไปนะผมไม่รับผิดชอบนะ ใครเอาไปก็ให้เค้ามาคืนสิ ผมจำไม่ได้หรอกคุณ ลูกค้าผมเยอะแยะ จะมาจำอะไรกะร้านคุณ แต่ถ้าคุณจะลงน้ำต่อผมจะรับผิดชอบให้นะลงต่อมั้ยละ ไม่ลงก็ืคืนให้แค่ 6 ลังนะแหละ

เชื่อมั้ยครับว่า ผมไม่เคยเสียดายเงินเลย ผมไม่เคยอยากได้ของแถมหรืออะไรเลย
แต่ทำไมถึงพูดตัดพ้อ ต่อว่าราวกับผมเอาลังไปกินเองซะงั้นละครับ เชื่อมั้ยครับเป็นลูกค้ามาสองปี ไม่เคยได้อะไรเลย ป้ายไฟ หรือสติกเกอร์ หรือของแถม หรือพวกกุญแจที่มันแจกกันทั่วๆ ไป พอกันทีครับ

ผมก็ยังไม่คืนลัง จนกว่าจะได้เงินครบทุกบาท หรือจนกว่าจะได้เจอหน้ามันนิแหละ
เลิกลงไอ้เซลห่วยๆ

นี้คือชื่อมันครับ ถ้าใครอยู่แถวๆ ดินแดง ห้วยขวาง รัชดา หรือใกล้ๆ อาจจะได้เจอแล้วอาจจะเป็นเหมือนผมก็ได้วันหน้า อย่าไปยอมมันนะครับ

นาย ภิรมย์ ภูเดช (หน้ากุ๊ยๆ หน่อย)
พนักงานขาย สาขาจตุจักร
บ.ไทยน้ำทิพย์ 083-0412557

ถ้าไม่เหมาะสมลบได้นะครับ
ขอบคุณมากครับ

golfyrider
04-06-10, 13:37
ลงตู้ได้ที่ไหนครับ ผมจะลงบ้าง

arr_mm_1
04-06-10, 13:42
เอาตู้เป็ปซี่ออกมาโชว์มัน หน้าร้านซัก 2 -3 วัน

tanyayo
04-06-10, 13:48
ที่ร้านก็ลงตู้โค้ก ( อยู่แถวอ่อนนุช ) พนักงานก็ประมาณนี้เลย แต่จะหนักไปทาง

ลืทรับออเอดร์ หรือ รับแล้วออเดอร์มาไม่ครบ

หยุดงานมันก็ไม่บอก หรือวันไหนรถไม่วิ่งมันไม่เคยโทรหา

ของแถมไม่ต้องพูดถึง แค่ให้ของมาครบก็พอ

เฮ้อไม่รู้จะร้องเรียนกับใคร เพราะที่บริษัทโทรติดยากกกกกมาก

BoYALonE
04-06-10, 14:06
อย่าไปยอมสู้ๆๆ

spginternet
04-06-10, 14:13
ระวังเรื่องขวดเปล่าด้วยนะครับ ชอบเอาจากเราไปเกิน

ผมโดนประจำ

patongko01
04-06-10, 14:13
ดีใจมากก มีเพื่อนเป็นกันเยอะเลย t_t

A-NET
04-06-10, 14:22
เชิญ..มันออกไป.. หัวโค้ก!!
ลง pepsi โชว์มันเลยท่าน 20 ลัง

noppadolllll
04-06-10, 14:45
เจอเหมือนกัน
1. ตอนเอาโค้กใส่ตู้ พนักงานทำขวดแตกประจำ ไม่รู้จะรีบใส่ไปไหน มีวันนึง หลังจากเปลี่ยนแอร์ใหม่ได้ไม่ถึง2สัปดาห์ ระหว่างเอาโค้กใส่ตู้ ขวดระเบิด! น้ำโค้กพุ่งใส่คอมผม (ตั้งตรงข้ามตู้พอดี) และแอร์ เลอะไปหมด หัวผมก็เปียกโค้กด้วย แอร์แขวนยังโดน ดีที่โดนด้านล่างเครื่อง แต่ไม่รู้มันเข้าไปในแอร์ไหม
2. ตอนไปเอาลัง+ขวดเปล่าหลังบ้าน ทำขวดแตกแล้วเก็บให้อย่างดี แต่ไม่ชดเชยค่าขวดให้ (มาเห็นทีหลัง พอดีมีเศษแก้วชิ้นใหญ่ชิ้นหนึ่ง ดูรู้ว่าขวดโค้ก หลบมุมข้างๆถังขยะ)
3.ของแถม (นอกจากซื้อ1ลังแถมกระป๋อง) ผมได้ล่าสุดตอนฟุตบอลโลก2002 ญี่ปุ่น-เกาหลี โน่นเลย หลังจากนั้น ไม่มีแม้แต่โปสเตอร์ว่า สะสมฝา ได้อะไรบ้าง แล้วเรื่องเก้าอี้แถมเหมือน จขกท. สาบานได้ว่าไม่เคยได้ยินมาก่อน
4. วันก่อน พนักงานเอาถาดกระป๋องโค้ก10บาท ไปวางไว้หลังบ้าน ไม่รู้แกจะรีบไปไหน เลยวางไม่ดี ไปซ้อนกับพวกน้ำทิพย์ แล้วถาดหล่นลงมา กระป๋องบุบไป4กระป๋อง 3กระป๋องต้องกินเอง อีก1 มันรั่ว น้ำโค้กไหลออกมาเลย

patongko01
04-06-10, 14:57
เจอเหมือนกัน
1. ตอนเอาโค้กใส่ตู้ พนักงานทำขวดแตกประจำ ไม่รู้จะรีบใส่ไปไหน มีวันนึง หลังจากเปลี่ยนแอร์ใหม่ได้ไม่ถึง2สัปดาห์ ระหว่างเอาโค้กใส่ตู้ ขวดระเบิด! น้ำโค้กพุ่งใส่คอมผม (ตั้งตรงข้ามตู้พอดี) และแอร์ เลอะไปหมด หัวผมก็เปียกโค้กด้วย แอร์แขวนยังโดน ดีที่โดนด้านล่างเครื่อง แต่ไม่รู้มันเข้าไปในแอร์ไหม
2. ตอนไปเอาลัง+ขวดเปล่าหลังบ้าน ทำขวดแตกแล้วเก็บให้อย่างดี แต่ไม่ชดเชยค่าขวดให้ (มาเห็นทีหลัง พอดีมีเศษแก้วชิ้นใหญ่ชิ้นหนึ่ง ดูรู้ว่าขวดโค้ก หลบมุมข้างๆถังขยะ)
3.ของแถม (นอกจากซื้อ1ลังแถมกระป๋อง) ผมได้ล่าสุดตอนฟุตบอลโลก2002 ญี่ปุ่น-เกาหลี โน่นเลย หลังจากนั้น ไม่มีแม้แต่โปสเตอร์ว่า สะสมฝา ได้อะไรบ้าง แล้วเรื่องเก้าอี้แถมเหมือน จขกท. สาบานได้ว่าไม่เคยได้ยินมาก่อน
4. วันก่อน พนักงานเอาถาดกระป๋องโค้ก10บาท ไปวางไว้หลังบ้าน ไม่รู้แกจะรีบไปไหน เลยวางไม่ดี ไปซ้อนกับพวกน้ำทิพย์ แล้วถาดหล่นลงมา กระป๋องบุบไป4กระป๋อง 3กระป๋องต้องกินเอง อีก1 มันรั่ว น้ำโค้กไหลออกมาเลย

รู้สึกอันนี้จะโดนหนักกว่าผมนะนิ - -* ทำน้ำแตกในร้านอีก ชุย จิงๆ

mooparlo
04-06-10, 15:01
เอาเป๊บซี่มาแช่ให้เต็มตู้โค้กเลยครับสะใจดี

ผมขายแต่ขวดพลาสติกเลยไม่ค่อยมีปัญหา แถมเก็บขวดไว้ขายได้อีกต่อ

ghost2010
04-06-10, 15:03
คงเป็นที่สายวิ่งครับ ข้างร้านผม สายโค๊กไม่มีปัญหา แต่สายเป๊ปซี่โครตเรื่องมาก (เค้าเล่ามาอีกที่) ส่วนผมลง rc ในท้องถิ่น ง่ายดี

KiE
04-06-10, 15:33
ลองแจ้งปัญหาเข้าไปที่บริษัทไทยน้ำทิพย์ครับ คิดว่าเค้าจะรับเรื่องและจัดการให้แน่นอน

patongko01
04-06-10, 15:47
โทรไปจนสายไหม้ละคับ

ไม่มีคนรับ - -

ใครมีเบอร์สำนักงานใหญ่มั้ยครับ

champcompu
04-06-10, 16:02
รู้สึกอันนี้จะโดนหนักกว่าผมนะนิ - -* ทำน้ำแตกในร้านอีก ชุย จิงๆ
..................................

copycat
04-06-10, 16:10
ผมก็ขอตู้ ขอป้ายยากมากบอกต้องเป็นลูกค้านานๆก่อน ทีไอ่ร้านก๋วยเตี๋ยวข้างข้างเปิด ได้ทั้งกันสาด โต๊ะ คลุมโต๊ะ เก้าอี้ ตู้ ที่ใส่เครื่องปรุง แทบทุกอย่างได้หมด เราขอแค่ตู้ไม่ให้ เลยเปลี่ยนเป็นแป๊บซี่เสียเลย ขอได้ทุกอย่างแถมเสียภาษีค่าป้ายให้ด้วย
เดิมๆใช้ตู้เย็นบ้านอะครับ

ohm
04-06-10, 16:18
พึ่งรู้ว่ามีของแถมด้วย

maxellapply
04-06-10, 16:23
ยังไม่เคยเจอเหตุการณ์แบบนี้เจอแต่ว่าวันนี้สั่งโค๊ก ให้พรุ่งนี้มาส่ง แต่กลับมาส่งอีก 2 วันถัดไปพอบอกโทรไปก้บอกว่าคนไม่พอส่งแล้วไม่แจ้งให้ ผมทราบ

patongko01
04-06-10, 16:37
เอาแล้วๆ คู่กรณีเยอะนะนิ
ลงชื่อแจ้ง สิทธิ ที่ร้านอินเตอร์เนตควรได้รับจาก บริษัท พวกนี้เลยดีมั้ยครับ

รู้สึกว่าพวกเราจะไม่ได้รับอะไรกันเลย ทั้งๆ ที่เป็นลูกค้าที่ดีเสมอมาแท้ๆ
เดียวหาตู้เย็น มาลง RC Cola เลยง่ายดีั เึคยลงนานมาแล้ว บริการดี แถมแหลก
เพราะเค้าเป็นบริษัทเล็กๆ ละมั้ง เลยบริการดีมาก่อนเลย Rc เนี่ย

kg_internet
04-06-10, 17:08
ของผมซื้อตู้แช่เอง แล้วก็ไปเลือกซื้อน้ำมาใส่เองตามใจ(ลูกค้า)ชอบ ... ไม่ขึ้นกับเซลบริษัทน้ำบริษัทไหนเลยครับ ... ^ ^

golfyrider
04-06-10, 18:00
ไปขอตู้แช่ยังไงครับ แนะนำผมหน่อย

หยกหยก
04-06-10, 18:06
ไปขอตู้แช่ยังไงครับ แนะนำผมหน่อย

เห็นรถมาส่งน้ำแถวๆ ร้าน ก็เดินไปขอเลย เดียวเค้าก็บอกเองว่าต้องทำไงมั่ง

commusic
04-06-10, 18:12
กรรมเลย ผมขายมา 10 ปี ผมทำเรื่องคืนตู้ไปแล้วเพราะไม่มีที่วาง ..บิลไม่เคยรู้จัก ของแถมไม่เคยมี เปลี่ยนพนักงานไปหลายรุ่น สนิทกันเกือบทุกคน อิอิ แต่ราคาเท่าเดิมมาตลอด 188 บาท ต่อลัง ร้านไหนมีถูกว่านี้เปล่า เป็บซี่ก็เท่ากัน แย่งขวดกันเรื่อยๆแต่ผมจำกัดเป็บซี่ไว้ที่ 2 ลัง
ปัจจุบันกำลังมองหาซื้อตู้ไว้สำหรับแช่ใหม่ เพราะเอาตู้ไว้ในร้านไม่ปลอดภัย....

golfyrider
04-06-10, 18:12
เห็นรถมาส่งน้ำแถวๆ ร้าน ก็เดินไปขอเลย เดียวเค้าก็บอกเองว่าต้องทำไงมั่ง

มันไม่มีน่ะซิครับ 5555

minenet
05-06-10, 05:10
ผมซื้อกับร้านค้าส่งลังละ150เองอ่ะ แถมขอตู้โค้กผ่านเค้าแทน สบายกว่าเยอะ อิอิ
ตู้โค้กพังไปสองรอบตอนมาซ่อมเจอเป็บซี่แช่ในตู้อีกตั ้งหากยังไม่บ่นเลย
แต่เซลล์ของรถโค้กมาเจอจะเอาออกเฉย บอกไม่ได้ครับใหญ่เลยผมก็เลยบอกไปว่าโค้กอ่ะอาทิตย์ล ะ4-6ลัง
เป็ปซี่อ่ะ1ลัง1เดือนเอามาเป็นทางเลือกจะบ่นไรนัก
แล้วเรื่องของแถมอย่าไปคิดว่าเซลล์จะบอกครับไปดูหน้า เว็บเอาครับ

kodotcom
05-06-10, 08:59
ซื้อตู้ลงเองดีกว่าอะไรก็เป็นของเราจะใส่อะไรก็ได้ไม ่เห็นต้องง้อใครเลย

น้ำก็ซื้อใส่เองเลือกได้ตามใจเรา แถมเย็นชื่นใจอีกต่างหาก

เคยไปซื้อน้ำกินในตู้โค้กตู้แปปซี่นี่แหละไม่ค่อยเย็ นเท่าไหร่เลยกินเเล้วไม่ชื่นใจ

GoodNet
05-06-10, 09:53
กรรมเลย ผมขายมา 10 ปี ผมทำเรื่องคืนตู้ไปแล้วเพราะไม่มีที่วาง ..บิลไม่เคยรู้จัก ของแถมไม่เคยมี เปลี่ยนพนักงานไปหลายรุ่น สนิทกันเกือบทุกคน อิอิ แต่ราคาเท่าเดิมมาตลอด 188 บาท ต่อลัง ร้านไหนมีถูกว่านี้เปล่า เป็บซี่ก็เท่ากัน แย่งขวดกันเรื่อยๆแต่ผมจำกัดเป็บซี่ไว้ที่ 2 ลัง
ปัจจุบันกำลังมองหาซื้อตู้ไว้สำหรับแช่ใหม่ เพราะเอาตู้ไว้ในร้านไม่ปลอดภัย....

ราคาส่ง ต่อลัง ขึ้นอยู่กับ ภาค และ จังหวัด ด้วยนะครับ ไม่เท่ากันหรอกครับ ค่าขนส่งมันต่างกัน

ตูมตาม
05-06-10, 10:10
โอ้ยผมก็โดนเรื่อง บิลร้านอื่นปนร้านเราเนี่ย บอกให้มันเปิดบิลเป็นชื่อร้านเรามันก็บอกไม่เป็นไรยุ ่งยาก
สรุป แม้งก็ส่งผิดส่งถูก ประจำ หลังๆผมไม่สั่งแม้งเลย สั่งเป๊ปซี่เลย เซลห่วยมากโค้ก คนส่งน้ำก็มารยาทไม่ค่อยดี
มันมาส่งทำขวดแตกกระจายกลางร้านน้ำนองเศษแก้วกระจาย มันบอกขอม๊อบหน่อยแม้งถูๆแล้วก็ไป ไม่สนเลยว่าจะเหนียวมั้ย แล้วเศษแก้วอีก
มันบอกขวดแตกเดี๋ยวเอามาให้อาทิตย์หน้าชดใช้ให้ พออาทิตย์หน้ามาส่ง มันบอกต้องทำเรื่องแจ้งเซลด้วย แล้วกรูเป็นคนทำแตกรึไงวะ สรุป ผ่านไป4-5เดือนแล้วยังไม่ได้เลย
โอ้ย ไม่อยากจะบรรยาย ห่วยแตก

Edit : เรื่องตู้หาตู้เย็นตัวเองมาแช่ดีกว่าครับ ไฟก็ประหยัดกว่าเยอะ พอเลิกแม้งก็ทวงยังกะเป็นหนี้มัน อย่าเอามาเลยครับตู้กินไฟ
คนไม่เคยได้ก็อยากได้ตู้มันเหมือนจะสวย เหมือนของได้ฟรี จริงๆแล้วกินไฟกระจาย

jobzila
05-06-10, 10:50
เอาชื่อเค้ามาลง ถ้าเค้ามาอ่านเจอละงานเข้าเจ้าของร้านแน่ๆ เอาชื่อออกก่อนดีไหม มันผิดกฎหมายนะคับ

oiooo
05-06-10, 11:21
1.รอบคอบคอยดูเวลามาส่งว่าของตรงที่ส่งป่าว
2.ไม่เข้าใจตรงไหนถามรายละเอียดให้รู้กันไปเลยตอบไม่ ได้เอาเบอร์หัวหน้ามาจะรีบตอบทันที
3.ขวดกับลังต้องระวังและคอยตรวจดูเอาไปเกินหรือทำแตก หรือป่าว (เงินเราทั้งนั้น)
ถ้าเขาทำแตกก็ให้จ่ายตรงนั้นเลยเราไม่ได้ทำจ่ายเงินม า
4.ถ้าไอ้คุณเซลล์มันเรื่องมากนักหรือหัวหมอมากมาย
จดบันทึกพฤติกรรมกรากระทำทุกอย่างที่คิว่าน่าสงสัย
จดชื่อนามสกุล เบอร์รถ วันเวลามาส่ง โทรแจ้งสำนักงานใหญ่โล้ด

*** ตู้โค้กกินไฟมากๆ(ในความคิดเรานะ)
เสียงดังมากด้วย (เคยมีลูกค้าถามว่านี่มันตู้เย็นหรือเครื่องบิน)
ต้องติดต่อรถโค้กดู ตอนก่อนที่ลงเพราะที่บ้านขายข้าวรู้สึกต้องลงเป็นพวก ขั้นต่ำ10ลัง/สัปดาห์มั้งสมัยก่อนนะนานมากแล้ว
พอลงตู้แล้วคุณพนักงานจะวุ่นวายกับเรามาก
- ลงให้ครบจำนวน
- ห้ามแช่เป๊บซี่
- ต้องแช่สินค้าของเขาครึ่งตู้
- ลงน้อยก็ชักสีหน้า
- น้ำขวดพลาสติกหมดอายุไม่เคยคืนได้เลย แล้วมีหน้ามาบอกว่าคืนได้เปลี่ยนได้
อย่าให้ตรูซื้อตู้เองนะมรึงงง
กรูจะไม่ง้อตู้เมิงหรอก
-*-

ajnet174
05-06-10, 11:30
ผมสั่งแค่น้ำมาลงพร้อมลัง เรื่องตู้ ผมมีตู้เย้นเอาไว้แช่ตะหาก ไม่มีปัญหาคับ พอหมดก้อโทรไปสั่งเอา
เรื่องตู้โคกสำหรับผม ไม่จำเป็นอ่ะ (บางร้านนี่ผมไม่รู้)

peachgame
05-06-10, 14:12
โค้กพึงมาส่งเมื่อกี่ ดูบิล มันก็ไม่ใช่ ชื่อร้านผม พึงสังเกตุนะเนี้ย ไม่เคยได้แก้วหรือของแถมเหมือนกัน

banggaw01
05-06-10, 21:49
ของผมก็พี่โค๊กนี้แหละ ลง 7 คิด 8 ลังเรียกลงมาคุยทำเป็นไม่ได้ยินจนพ่อมาช่วยเรียก และอีกอย่างทนไม่ไหวก็คือผมไม่อยู่ร้านออกไปซื้อกับข ้าว กลับมามันลงเสร็จจัดเข้าตู้เสร็จสัพ ผมยังไม่ได้สั่งเลยว่าเอาเท่าไรหรือรีบลงรีบโกงหว่า. .- -*...

sorra
06-06-10, 09:29
เอาชื่อเค้ามาลง ถ้าเค้ามาอ่านเจอละงานเข้าเจ้าของร้านแน่ๆ เอาชื่อออกก่อนดีไหม มันผิดกฎหมายนะคับ

ถ้าเป็นเรื่องจริง พิสูจน์ได้ ก็ไม่น่าจะผิดนะครับ

auinternet
06-06-10, 10:36
มารับออเดอร์วันจันทร์ เอามาส่งวันเสาร์ สุดยอดครับ ปกติต้องเป็นวันถัดไป เล่นมาส่งซะวันเสาร์เลย ไม่มีน้ำขาย เลยบอกไปว่า ถ้ามี

เหตุการณ์แบบนี้อีก สั่งเป็ปซี่แทนหล่ะ คนรับออเดอร์บอก สั่งเลยพี่ สำนักงานผมมันเฮงกะบ้วย -..-

IIvII
07-06-10, 17:04
หุหุ ไม่อยากจะพูดถึงโค๊ก เล๊ยยย ..ที่ร้านโดนประจำ สั่งน้ำอย่างหนึ่งได้อีกอย่างหนึ่ง เซลล์มาเอาออร์เดอร์แล้วลืมคีย์สั่งให้เรา วันดีคืนดีก็เอาน้ำมาให้ทั้งๆที่ไม่ได้สั่ง บอกว่าช่วยรับไว้หน่อยจะกลับศูนย์แล้ว แป่ว..เราเป็นที่รองรับอะไรมันเปล่านี้ ด่าไปก็เท่านั้น โทรไปโวยวายถึงศูนย์โค้กก็เท่านั้น ก็ยังทำเหมือนเดิมๆ เบื่อละกับโค้ก ...

patongko01
07-06-10, 18:05

ให้มันมาเถอะครับ

แค่จะโทรหามันเห็นเบอร์มันยังไม่อยากรับเลย

to_meau1
07-06-10, 18:22
ที่ร้านลงโค้กขวดละ 8บาท ลังละ 154บาท 1 ลัง แถม 2 ขวด
รถมาส่งอาทิตย์ละ 3วัน
มีแค่ระวังเวลามาส่งน้ำ เพราะบางคนเก็บขวดเกิน

mimnajar
08-06-10, 18:53
หาร้านขายส่งที่อยู่ใกล้ๆ ดีกว่าค่ะ

เราเลือกได้ว่าจะเอาโค้ก หรือเอาเป๊บซี่ จะให้มาส่งเมื่อไหร่ก็ได้ไม่ต้องรอรอบ ตู้ก็ใช้ตู้เย็นธรรมดานี่แหละ ตู้โค้กตู้เป๊บซี่นี่กินไฟสุดๆ
ของถงของแถมไม่เอาก็ได้ฟระ บริการฮ่วยแบบนี้

ของขึ้นเหมือนกันเพราะโค้กไม่มาส่งสองอาทิตย์แล้ว เดิมเราก็ซื้อกับร้านขายส่งอยุ่ดีๆ นะ ไม่น่าเปลี่ยนเลย ตอนนี้เลยกลับไปสั่งกับเจ๊ร้านขายส่งตามเดิม

pepo
09-06-10, 17:54
งั้นเรา ยังโชคดีบ้าง ที่ใช้บริการ โค้กมา ยังไม่เคยเจอ ทำขวดแตก (มีแต่ทำแตกเอง)

เริ่มแรก เคยรับตู้โค้กมา ตอนที่ตู้เสีย เค้าก็มาดูแล ตอนที่มาส่งน้ำก็จัดน้ำเข้าตู้ให้ ทุกครั้ง

แต่รู้สึกกินไฟ เลยคืนตู้ไป เอาตู้เย็นตัวเองมาแช่

ปัจจุบัน ทุกวันพุธ เค้าจะมาเช็ค ว่าต้องการ รับกี่ลัง อะไรบ้าง (แต่ก็สั่งแค่ 3 ลัง)(ตอนนี้มีแค่ 6ลัง)

วันพฤหัส เค้าก็จะเอามาส่ง

โปรโมชั่น ก็มี สแปลช 1 ลัง ได้ฟรี 2 ขวด (เรื่องเก้าอี้นี่ไม่เคยทราบเลย)

เคยมีกรณี ที่เอา ลังเปล่าไป เกิน เราก็ตามกับเซล์ ประมาณ เดือนกว่า ก็ได้ลัง คืน

(เชียงใหม่ค่ะ)

supamongko
25-05-12, 20:04
ร้านผมอยู่ที่ต่างจังหวัดที่ อ. กันทรลักษ์ จ. ศรีสะเกษ ที่นั้นก็มี sale ไม่ดีเหมือนกันจนบ้างครั้งพนักที่ส่งของต้องบอกว่าอย ่าไปคุยกับมันเลยใอ้ระยำ คือเราสั่งของไปมันบอกไม่มี หรือ บ่ายเบี่ยงวันโน้นวันนี้ แต่มีของมาส่งเจ้าอื่น ซึ่งร้านติดกัน. ยิ่งช่วงหลังน้ำท่วมก่วาจะใด้ยากมาก .แต่ร้านอื่นกันเป็นรถ ๆ เราขอแค่ 20-30 ลังก็ไม่มี หรือ ร้านอื่นเขาจ่ายเป็นทองคำ ส่วนร้านผมจ่ายเป็นเงิน. ทาง บ. ควรฝึกให้พนักงานเอาใส่ลูก มิเห็นแก่ประโยชของตนเป็นหลัก.

apinan14
25-05-12, 20:59
ดีนะที่ติดต่อดค๊ก เป็นเดือน มันไม่เอาตู้มาลงซักที ติดต่อ pepsi ไม่กี่วันได้ตู้ พนักงานก็พูดจาดี

ช่วงหลังๆได้ใบเสร็จ แบบเขียนแค่ ราคาใส่กระดาษฉีกเอา

nnet0001
25-05-12, 21:01
แป๊ปซี่ที่ร้านก็ไม่ต่างจากโค๊กเลยครับ บริการห่วยพอกัน

namachi09
25-05-12, 21:22
มันถือว่าเป็นบริษัทใหญ่ผูกขาดในตลาดแล้ว

ผมละเบื่อส่งน้ำไม่ตรงเวลา จดของไป ได้ของอีกอย่าง วันดีคืนดีอยู่ๆก็โผล่มาส่งทั้งๆที่สั่งไปจะ2อาทิตย์ เห็นว่าคนส่งไม่พอ ผมก็แนะนำนะเอาเซลล์จดเนี้ยแหละไปช่วยส่ง มีแล้วไม่ได้ประโยชน์เลย จดไปของก็ได้มาไม่ตรงที่จด นัดวันส่งก็ดันมาอีกวัน มีไว้ทำไมไม่เข้าใจ แค่จดออเดอร์ก็จ้างcallcenterโทรถามเอาก็ได้

golem01th
25-05-12, 21:35
จะโค้ก จะเป๊ปซี่ เมิงทำขวดกุแตก เอาตังค์มาก่อนแล้วค่อยไป กุเสียตังค์ค่าขวดแล้วขวดเป็นของกุ

o++o
25-05-12, 21:36
ยินดีที่ตาสว่าง

kippo
25-05-12, 21:47
เซลนี่ด่าได้ไม่ค่อยโกง แต่พนักงานมาส่งของเนี่ยเนียนหลายรอบแล้ว พวกของแถมรัยงี้ก็แอบไปขายต่อ บางบิลมาเอาร้านอื่นมาสวมเฉยเลย(ปกติต้องมีชื่อร้านก ำกับชัดเจน) เด็กเฝ้าร้านซวยไปโดนไป 400 กว่าบาท แล้วให้มันไปด่ากันเอาเอง เอาเงินร้านจ่ายไป ไม่นับเล๊ย สั่งตรงเวลาตลอด

anything
25-05-12, 22:21
ที่ร้านน้ำลังละ178ไม่มีแถมช่วงนี้(แถมไม่มีน้ำส่ง)เ ซลบอกน้ำขาดตลาด ส่วนตู้แช่กินไฟเดือนละ2000+ เพราะมันต้องมีพัดลมเป่าไห้หน้าตู้ไม่มีน้ำเกาะตลอดเ วลา สรุปกินไฟโครตๆ ที่ร้านผมใช้ตู้เย็นประยัดไฟเบอร์5 เย็นกว่าเพราะไม่มีพัดลมเป่าหน้าตู้ ไม่มีไฟนีออน อิอิ

Axis
25-05-12, 23:17
ตายละ ช่วงนี้กระแสโค้กมาแรง ในพันทิปก็มีคนบ่นเหมือนกัน
http://www.pantip.com/cafe/food/topic/D12142535/D12142535.html

สำหรับผมโอเคดีนะ อาทิตย์นึงก็เปิดบิลล์ประมาณ1000อยู่แล้ว
ของแถมเดือนก่อนๆที่ได้item cabal-ออดิชั่น ก็ได้ตามปกตินะ
ช่วงนี้ฝาโค้ก2012 5ฝาแลกได้1ชวด เซลก็แจ้งโปรโมชั่นของบริษัทให้ตลอด

varietypc
26-05-12, 00:37
ต้องประจานให้บ่อยๆ จะได้อบรมพนักงานในบริษัทบ้าง

tletalent
26-05-12, 13:24
เป็นเหมือนกันครับ สั่งไป 2 อาทิตย์ก็ไม่มาส่ง แต่ก่อนสั่งไม่ถึง 500 ไม่มาส่ง ล่าสุดมันมาอีกหละ ยอดไม่ถึง 1000 บอกไม่ขายให้ ต้องยอดขั้นต่ำ 1000 สถานเดียว เซลล์พูดจากวนไม่ง้ออีก แบนให้เจ้งได้คงดี ของแถมอย่างหวังไม่เคยมี ถ้ามีเซลล์อย่างนี้อย่างมีดีกว่า จ้างเทเลเซลล์ยังคุ้มกว่า

ตอนนี้มีแนวโน้มว่าจะต้มน้ำสมุนไพรขายหละ กลับมาวิถีไทยดีกว่า.

jKON
26-05-12, 13:44
เซลที่นี่นิสัยดีมาก ไปมาลาไหว้ มีกิจกรรมอะไรก็มาบอก มาแจก แต่พักหลังส่งช้า

parkward
26-05-12, 14:06
รุ่งแน่ มีแต่คำชม 55555

suwatchais
26-05-12, 14:14
เป็นเหมือนกันทั้งประเทศไทย ผมก็แบบนี้เหมือนกัน หัวอกเดียวกันครับ

pingnet
26-05-12, 22:13
ไปอ่านในกะทู้ พันทิพย์ ที่ร้านก็โดนมา สั่งน้ำ บิลไม่ตรง สั่งมา 5 -6ปี ไม่เคยมีของแถม ไม่ว่าไรหรอกนะ แต่ชอบยัดเยียดน้ำประจำกะจะให้ยอดครบ ขวดไม่พอก็ยัดขวดเพิ่ม จดออรเดอร์วันจันทร์ เข้ามาส่งวันเสาร์ บางอาทิตย์ไม่เข้ามาจด ไ่มีน้ำขายมันก็ไม่สนใจ โทรตามจน เบื่อ เซง ณ.ปัจจุบัน เลยลง ทั้งเป๊ปซี่ โค๊ก 2 ยี่ห้อเลย ไม่สนใจมันและ จะส่งก็ส่ง ไม่ส่งก็อีกยี่ห้อเอาออรเดอร์ไปละกัน

golem01th
26-05-12, 22:24
ไปอ่านในกะทู้ พันทิพย์ ที่ร้านก็โดนมา สั่งน้ำ บิลไม่ตรง สั่งมา 5 -6ปี ไม่เคยมีของแถม ไม่ว่าไรหรอกนะ แต่ชอบยัดเยียดน้ำประจำกะจะให้ยอดครบ ขวดไม่พอก็ยัดขวดเพิ่ม จดออรเดอร์วันจันทร์ เข้ามาส่งวันเสาร์ บางอาทิตย์ไม่เข้ามาจด ไ่มีน้ำขายมันก็ไม่สนใจ โทรตามจน เบื่อ เซง ณ.ปัจจุบัน เลยลง ทั้งเป๊ปซี่ โค๊ก 2 ยี่ห้อเลย ไม่สนใจมันและ จะส่งก็ส่ง ไม่ส่งก็อีกยี่ห้อเอาออรเดอร์ไปละกัน

เป็นความคิดที่ดีนะ เอาสองยี่ห้อเลย ใครอยากได้ออเดอร์ก็มาเอาไป มาช้าอด

khongrut
27-05-12, 10:10
ร้านผมเจอแปลกนะครับ นำร้านไปเข้าโครงการณ์โดยไม่บอกกล่าว โดยกำหนดว่า
1.ในตู้แช่ต้องไม่มีผลิตภัณฑ์อื่นในตู้ แม้แต่ขนมก็ไม่ได้ ไม่งั้นพนักงานขายจะไม่ได้แต้ม (พนักงานขายเกี่ยวไรกะการผมเอาขนมใส่ตู้แช่) ถ้าจะห้ามเอาผลิตภัณฑ์ของบริษัทเสริมสุขใส่ ผมจะเห็นด้วยเพราะเป็นบริษัทคู่แข่ง แต่นี่ห้ามเอาขนมใส่มันเกินไปจริงๆ
2.ในตู้แช่ต้องมีน้ำอัดลมขวดใหญ่ 10ออนซ์ มินิเมต นิวทรีบูท อยู่ด้วยเสมอไม่งั้นพนักงานขายโดนตัดแต้ม(พนักงานขาย เกี่ยวไรกะน้ำในตู้แช่ของตรูหว่า)ถ้าของหมดแล้วมาตรว จพนักงานขายก็แย่ แล้วจะไม่ให้น้ำในตู้หมดบ้างเชียวรึ งั้นก็อย่าขายสิ แล้วตรูจะลงน้ำไว้ทำซากอะไร
3.สังเกตุบ้างป่าว โค๊กขวด6.5ออนซ์(ขนาด5บาท)ของขาดบ่อยๆแต่ทำไมมันเอาไ ปขายในเซเว่น(แบบขายขวด)เฉยเลยของไม่เคยขาดด้วย ไม่เว้นแม้แต่น้ำแดง สะแปช แต่ที่ร้านตรูไม่มีขาย
ถ้าของเหล่านี้ไม่มีในตู้แช่เป็นเวลานาน หรือมีขนมอื่นๆในตู้แช่ พนักงานขายจะโดนไล่ออก น้ำอัดลมขวดใหญ่ มินิเมต นิวทรีบูท (ความซวยของพนักงานขาย เพราะตรูจะไม่ลงของที่ขายยากหรือขายช้า รวมทั้งจะเอาขนมบางอย่างใส่ตู้แช่ด้วย จำพวกเวเฟอร์เคลือบช๊อคโกเลต ไม่งั้นต้องใช้ตู้แช่ 2 ตู้เปลืองไฟชิบ)
ส่วนพนักงานขายจะโดนไล่ออกก็ไม่เกี่ยวกะตรู และใครโง่จะไปเป็นพนักงานขายก็ช่างแม้ง ถือว่ามันโง่เอง
ที่ยังขายโค๊กอยู่เพราะเป็บซี่ขายยากกว่า เด็กไม่นิยมกินหากไม่ขายมันก็ไปซื้อที่เซเว่นมากินใน ร้าน ลำบากต้องเก็บกวาด ถือว่าเอากำไรนิดหน่อยมาเป็นค่าทำความสอาดร้านก็แล้ว กัน อาทิตย์ละ 15 ลังถือว่าเป็นรายได้ที่ดีพอสมควร

oaknung
27-05-12, 11:06
เคยมีประสบการณ์เรื่องนี้เหมือนกันค่ะมีปัญหากับพนัก งานเลยเขียนร้องเรียนไปที่เว๊ปไซต์บริษัทเลยค่ะไ้ด้ผ ลเร็ว ผู้จัดการภาครีบแจ้นมาขอโทษถึงที่ร้านเลยค่ะแล้วบริษ ัทก็ให้พนักงานชุดนั้นทั้งชุดพักงานแล้วก็ย้ายไปส่งส ายอื่นได้ผลเร็วค่ะ

chinnatat
27-05-12, 11:57
ของผม มี 3 ลัง เด็กทำขวดแตกไปเรื่อย ๆ จนเหลือ ลัีงกว่า ๆ ต้องเอาทีละหลัง เค้าเลยไม่ส่งให้ต้องขับรถไปเอาเอง แต่ก็ไม่ไกลมาก แถมจุดจำหน่ายเป็นของญาติกันเองอีก

meaw
27-05-12, 12:43
ตู้โค้กกินไฟมาก ใช้ตู้บ้านแช่ก็เพียงพอ ประหยัดค่าไฟ

Aon_Relax
27-05-12, 15:11
ไม่เคยรู้เหมือนกันว่า โค๊ก มีของแถมร่วมรายการให้ลูกค้า

สั่งมัน เกือบ 2 ปี ก็ไม่เคยได้อะไรเหมือนกัน และไม่เคยได้ยินด้วย(สงสัยคงเก็บไปขายเอง เป็นของพรีเมี่ยม)

ล่าสุด สั่งวันนี้ อีกอาทิตย์ มันมาส่ง -*- น้ำเหลือในตู้ไม่เกิน 10 ขวด บางครั้งหมดตู้เลยที่เดียว

คิดอยู่ว่าถ้ายังเป็นแบบนี้อีก คงเอา pepsi มาลงแทนแล้ว.....เบื่อออออ

IIvII
27-05-12, 19:02
พูดแล้วรมส์เสีย...เปลี่ยนเซล ก็เท่านั้น ทำเหมือนกันหมดดดด -..-

tattoozaza
27-05-12, 19:32
โค๊กมีโปรให้ค่ะช่วงนี้ถึงเดือน มิ.ย สะสมใต้ฝาโค๊ก5ฝาแลกน้ำได้1ขวด เราพึ่งแลกไปได้มา3ลังกะอีก7ขวด ฟรีๆเลยค่ะ ช่วงนี้เซลล์บอกว่าได้คนมาจากต่างจังหวัดหลายคน คงมีคนส่งแล้วมั้งค่ะ ที่ร้านก็เป็นคนไม่มีส่งอยู่ช่วงนึงเหมือนกัน แต่ตอนนี้ปกติแล้วนะ รอดูต่อไป -*-

usslajlwaj
28-05-12, 00:44
แล้วแต่บางพื้นที่ มันอยู่ที่ คนดูแลพื้นที่ เขตนั้นๆ บริการดีแค่ไหน

แต่เห็นพนักงานของทางโค๊กเค้าบ่นๆ อยู่นะ ว่า พนักงาน ลาออกไปกันเยอะ

เลยเรียงคิว ส่งของกันไม่ทัน โปรโมชั่น บางตัว อาจมีตกหล่นบ้าง ก็ต้องขออภัย

ผมก็ไม่ได้อะไรมาก แค่บอกเค้าว่า มีของมาส่งให้ผม ตามจำนวน ที่สั่งมาได้ เป็นพอ ^^!

penguin
28-05-12, 12:08
มันปรับใหม่ต้องสั่งขั้นต่ำ 1000 บาท

ผมก็ปรับใหม่เหมือนกัน จากปกติสั่งทุกอาทิตย์ มาเป็น 2 อาทิตย์ค่อยลงของที

หรือว่าจะเลิกสั่งมันสะเลย หันไปสั่งจากร้าน โชห่วยแทน ขายทั้ง โค้ก แป๊บซี่ เลยให้ลูกค้าเลือกดื่มตามสะดวก จะดีไหมหนอ O_o

oaknung
28-05-12, 16:59
วันนี้โดนสดๆร้อนๆอีกแล้วค่ะโค๊ก รับออเดอร์ตั้งแต่วันพฤหัสบดีเพิ่งมาส่งวันนี้ ของมาครบทุกรายการแต่พนักงานออกบิลมั่ว น้ำพ่วงมาอีก 1 แพ็คซึ่งเราไม่ได้สั่งน้ำ พนักงานมันบอกว่าสั่งเราเลยถามว่าร้านค้าที่ไหนบ้างส ั่งน้ำมาขายแพ็คเดียวบ้าหรือปล่าว มานก็บอกว่าถ้าไม่เอาน้ำก็ลงของให้ไม่ได้ เราก็เลยบอกมันเอาของคืนไปให้หมดเลยยกตู้คืนไปด้วยเล ิกขาย 5555555555+

CAFE'
28-05-12, 18:02
หลังๆ มานี้ ห่วยได้ใจ.. จะหันไปคบเป๊บซี่ ก็ดูท่าจะหนักว่าเดิม เฮ้อ !! ถ้าบิ๊กโคล่ามีสินค้าเหมือนๆกับโค๊กและแป๊บซี่น๊ะ
แล้วมีตู้แช่ให้แบบนี้ คงหนีไปคบ Big Cola แล้วแหละ

kchantan
28-05-12, 20:53
มันปรับใหม่ต้องสั่งขั้นต่ำ 1000 บาท

ผมก็ปรับใหม่เหมือนกัน จากปกติสั่งทุกอาทิตย์ มาเป็น 2 อาทิตย์ค่อยลงของที

หรือว่าจะเลิกสั่งมันสะเลย หันไปสั่งจากร้าน โชห่วยแทน ขายทั้ง โค้ก แป๊บซี่ เลยให้ลูกค้าเลือกดื่มตามสะดวก จะดีไหมหนอ o_o

สั่งจากร้านโชว์ห่วย บางทีถูกกว่าด้วยครับ เสียอย่างเดียวแถวร้านผมเขาไม่มาส่ง ต้องไปรับที่ร้านเอง

เซลล์โค้กมันกวนผมจริงๆ ครับ จะคืนขวดมันมา 4 อาทิตย์ล่ะ ลีลาเยอะไม่ยอมทำเรื่องคืนให้ผมสักที บอกให้ติดต่อรถส่ง พอไปบอกรถส่งก็บอกให้ติดต่อเซลล์ อาทิตย์ที่ผ่านมาไม่เอาขวดผมคืนไป มันยังขวดมาลงเพิ่มให้ผมอีกลัง ด้วยข้อหาที่ว่าผมสั่ง 3 ลังแต่มีลังเปล่าคืนมันไม่ถึง 3 ลัง

เรื่องของแถม ไม่ต้องพูดถึงครับ ผมลงของมันมา 3 ปีล่ะ ไม่เคยได้แม้กระทั่งป้ายผ้าใบ

Rachit
28-05-12, 21:27
ผมว่า จะโค๊กหรือเป๊ปซี่ ก็แทบไม่ต่างกัน อยากจะมาก็มาส่ง นึกจะหายก็หายไปเลย ไม่บอกไม่กล่าว โทรไปก็ไม่รับสาย
ถ้าอยากขายก็ต้องทำใจรับสภาพ เซ็ง...

penguin
29-05-12, 00:44
ร้านเล็กๆตอนนี้เดือดร้อนมาก เดิมปกติลงของ 5-6 ร้อย แต่ตอนนี้ บ.โค้กปรับใหม่ ขั้นต่ำ 1000
เหมือนจงใจจะบีบให้เลิกขาย คงต้องหันไปสั่งร้าน ของชำที่ลงกัน 10 20 ลัง ใกล้บ้านแทน