PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : งานเข้า ไวรัสเว็ปจีน เสือ 2010

pingpong
16-03-10, 00:46
ขอคำแนะนำ โดนไวรัสจีน เล่นงานนะคับ
วันนี้ 6 ทุ่ม เครื่องแม่คิดเงิน อยู่ๆก็มีเว็ปจีน รูปเสือ 2010 เด้งขึ้นมาที่เครื่องคิดเงินนะคับ
จะไล่ อันดับการแก้ไขปัญหา ยังไงดีคับ
1. ปิดร้าน ปิดไฟเบรคเกอร์ เครื่องลูกให้หมด + ถอดสายแลน เครื่องลูกออกหมด
2. รอ ปิด ร้าน ทำเครื่องคิดเงินใหม่
3. เช็คเครื่องลูก เครื่องไหน เด้งเว็ปจีน ก็เอาออกมา โกสใหม่ (ตอนนี้ เครื่องลูก ไม่มีอาการ เด้ง เว็ปจีนนะคับ)

ที่ร้านเครื่องลูกใช้หมี คืนค่า c แต่ไม่ได้คืน d นะคับ(ซ่อน d ) มันจะยังอยุ่เครื่องลูกได้ไหมอะคับ ถ้าปิดระบบร้านทั้งร้าน แล้วนะคับ แล้วไวรัสเว็ปจีนนี้ มาจากแฟรชไดร์ลูกค้า วิ่งหาเครื่องแม่คิดเงินเหรอคับ
ปล: ขอคำแนะนำ การแก้ไขปัญหา เบื้องต้นด้วยนะคับ คืนนี้ได้เหนื่อยแน่ๆ -*-"ขอบคุณสำหรับคำแนะนำคับ
หมายเหตุ : วันนี้ วันแย่ๆจิงๆ คนก็เงียบๆ ตำรวจก็ดันมาตั้งด่านหน้าร้าน ตั้งแต่ 20.00 น. -*- (ไฟก็มา ขอเสียบ ป้ายหยุดตรวจ ห้องน้ำก็ขอเข้า)

abignose
16-03-10, 02:22
แล้วอาการเป็นยังไงครับ ไม่เห็นเล่าเลย

ถ้าไม่เป็นไรมากก็ปล่อยไว้ก็ได้ครับ

ถ้ามันเด้งเว็บไรมาก็blockเว็บนั้นไว้ก็ได้ครับ

pingpong
16-03-10, 02:25
แล้วอาการเป็นยังไงครับ ไม่เห็นเล่าเลย

ถ้าไม่เป็นไรมากก็ปล่อยไว้ก็ได้ครับ

ถ้ามันเด้งเว็บไรมาก็blockเว็บนั้นไว้ก็ได้ครับ
อาการมัน ไม่มีไรอะคับ แค่เด้ง เว็ปจีน oukor.com รูปเสือ 2010 ตามรูป มาที่เครื่องคิดเงิน 1 ครั้งตอน 6 ทุ่มนะคับ กลัวมันจะมาสิงห์อยู่ที่เครื่องคิดเงิน ตอนนี้นะคับ
เลยอยากจะรีบ แก้ไข ก่อนมันจะล่ามไปเครื่องลูกนะคับ

jaejae
16-03-10, 06:32
โกสไปเลยค่ะไม่ต้องรอแล้วเดียวไปติดเครื่องอื่น ก่อนโกสก็ดึงสายแลนด์ให้หมด แล้วถ้ายังไม่ได้ทำนี้อย่าปลดล๊อคหมีนะคะไม่งั้นวิ่ง ไปเครื่องลูกด้วยแน่ๆ ที่ร้านเจอมาทั้งร้านแล้วค่ะ

pingpong
16-03-10, 06:44
โกสไปเลยค่ะไม่ต้องรอแล้วเดียวไปติดเครื่องอื่น ก่อนโกสก็ดึงสายแลนด์ให้หมด แล้วถ้ายังไม่ได้ทำนี้อย่าปลดล๊อคหมีนะคะไม่งั้นวิ่ง ไปเครื่องลูกด้วยแน่ๆ ที่ร้านเจอมาทั้งร้านแล้วค่ะ
ตอนนี้ เวลา 6.30 น.
- ก่อนทำการแก้ไข ถอดสายแลน เครื่องลูก ออกหมด
- เคลียแครช cc ไม่รู้เกี่ยว ป่าวอะคับ -*-"
- ตัดระบบแลนออก + ระบบไฟเลี้ยงออก ให้หมดที่เครื่องลูก
- ทำเครื่องคิดเงินใหม่หมด ( โกส ดึง image ทับ c )
- รอดู อาการเครื่องลูก พรุ่งนี้ ว่าจะมีเว็ปจีนเด้ง อีกไหม (สาธุ ขออย่าให้เจอ :D )
- เตรียม hd ลูกมาสเตอร์ ไว้ รอรับงานเข้าเครื่องลูก ไว้แล้ว ( รอโกส ถ้าเจอ)
ปล: หาทางแก้ไข เพื่อความอยู่รอด ด้วยตัวเอง กับระบบโบราณๆ โดยแก้ไขเอง มั่วๆจิง ๆ คับผม -*-"
หมายเหตุ : วันแย่ๆ 1 วันในชีวิต ทั้งเว็ปจีน +ตำรวจตั้งด่านหน้าร้าน + ดันมาเจอ hd เครื่อง 7 แบด 1 จุดอีก รอเอา hd ไป เคลม อีก กำๆๆ

noomairoo
16-03-10, 08:05
เวปจีนนี่ถ้าปล่อยไว้ไม่กำจัด มันจะวิ่งไปทุกเครื่อง
แล้วจะประมาณว่าทำให้ไอพีชนกัน บางช่วงก็เข้าเน็ตได้ บางช่วงก็เข้าเน็ตไม่ได้ อืดมหาศาล

arhoo
16-03-10, 08:56
มันน่าจะคล้ายกับ Luck666 หรือ Money 888 นะ เจอกันถ้วนน่า ส่วนทางแก้ไขก็ ลง Win ใหม่อย่างเดียว ... สู้ๆ

kham
16-03-10, 09:51
ขอบคุณ..ยังไม่เจอครับ..และก้อไม่อยากเจอ..อิอิ..

Guzamama
16-03-10, 10:59
มันน่าจะคล้ายกับ Luck666 หรือ Money 888 นะ เจอกันถ้วนน่า ส่วนทางแก้ไขก็ ลง Win ใหม่อย่างเดียว ... สู้ๆ

สู้ๆๆ ครับเอาใจช้วย ครับ
Money 888 เคยเจอ ครับ นานมาแล้ว

pingpong
16-03-10, 11:10
เวปจีนนี่ถ้าปล่อยไว้ไม่กำจัด มันจะวิ่งไปทุกเครื่อง
แล้วจะประมาณว่าทำให้ไอพีชนกัน บางช่วงก็เข้าเน็ตได้ บางช่วงก็เข้าเน็ตไม่ได้ อืดมหาศาล
ปัญหาอีกข้อ คือ สายแลน โยงไปบ้านญาติข้างบ้าน ไม่รู้มันมาจาก เครื่องโน๊ตบุคของบ้านญาติป่าวอะคับ
ตอนนี้ ทำ hd มาสเตอร์ รองานจะเข้า เครื่องลูกรึป่าว รอไว้แล้วนะคับ รอดูอาการสัก 2-3วัน

อยากสอบถามว่า โน้ตบุค บ้านญาติสนิท จะปล่อยไวรัส เข้ามาตามสายแลนได้รึป่าวอะคับ เราควรจะบล้อค เขายังไงดีอะคับ ตอนนี้เลย งดต่อสายแลนไปก่อน นะคับ (เครื่องคิดเงินจะโดนเล่นงานเพราะ ไม่ได้คืนค่า+ป้องกันนะคับ)

VCafeStation
16-03-10, 11:13
ดูเมนูท่านดิ tool bar เพียบ ท่านไปดูใน add remove program แล้ว เอา toolbar ออกให้หมด น่าจะหาย น่ะ

nattaphan007
16-03-10, 11:48
ดูเมนูท่านดิ tool bar เพียบ ท่านไปดูใน add remove program แล้ว เอา toolbar ออกให้หมด น่าจะหาย น่ะ

+1 so cool

abignose
16-03-10, 11:57
จากที่ฟังมาอาการหนัก งั้นต้องรีบแกไขด่วนครับ
สู้ๆครับ อิอิ

KOBnokkala
16-03-10, 12:00
มันน่าจะคล้ายกับ luck666 หรือ money 888 นะ เจอกันถ้วนน่า ส่วนทางแก้ไขก็ ลง win ใหม่อย่างเดียว ... สู้ๆ

เจอมาแล้วทั้ง 2 อย่าง มันโหดร้ายมาก ปิดร้านทำ ดึงสายแลน โกสใหม่ทั้งร้าน ขนาดดีฟไว้ทั้งลูก ยังทะลุไปได้ ขออย่าให้เจอเลย สาทู้ ทุกวันนี้ยังหลอนอยู่เลย

sonicnen
16-03-10, 20:52
พี่เคยบอกผมว่าFirewall ไม่ได้เปิด
เครื่องแม่นี่เปิดหรือปิด firewall ครับ
Firewall = กำแพงไฟ (แปลตรงตัวเลยครับ)
หาก ไม่ดำดิน หรือบินข้ามอย่างเทพ อะไรจะผ่านก็ต้องโดนเผาก่อน
แต่ถ้าปิดมัน แมลงสาบธรรมดา ยังเดินผ่านไปด้เยย ฮีๆๆ

หากทำเครื่องใหม่แล้ว ก็เปิดfirewall ด้วยนะพี่
แล้วก็ ตั้งBlock address ที่ Antivirus ด้วยหล่ะพี่ จดURL เว็บมัน
ไปบล็อกซะ

อิอิ มาช้า ดีก่าไม่มาช่ายมั๊ยพี่ ดทษทีครับ

supoch021
16-03-10, 21:31
สู้ๆเดี๋ยวก็หาย

P Ton Boy
16-03-10, 21:56
สู้ครับ
ปล:
หมายเหตุ: เข้าใจทำไงได้ อยู่ตรงนั้น

SticKeR
17-03-10, 10:15
ผมเคยเจอ แต่ไม่ใช่เว็ปนี้ แก้โดยใช้โปรแกรมหยุด Process มันก่อน แล้วลบไฟล์ที่ Process นั้นทิ้ง เสร็จแล้ว Restore วินโดน์กลับไปก่อนหน้าติด

ting_ppd
18-03-10, 18:06
ของผมเจอตัว recycle ทีเดียว3เครื่อง ยังลบไม่ออกเลยครับ ยิ่งลบยิ่งเพิ่มทำไงดี มีใครเคยเจอบ้างไหมครับตัวนี้

ting_ppd
18-03-10, 18:07
แก้ไงคับ Recycler

pingpong
18-03-10, 22:42
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำคับ
ตอนนี้ ลงเครื่องแม่ใหม่หมด ตอนทำ ถอดสายแลน ออกจากระบบให้หมด
ตอนนี้ รอดูอาการมา 3 วัน ยังนิ่ง ปกติสุขดีคับ สาธุขออย่าให้มี งานมาเยือนเลยคับ
สงสัยได้เวลา อัพเดททั้งร้านละ ค่อยๆโกสๆวันละ 1-2 เครื่องไปดีกว่า (ทำคนเดียว เหนื่อยมากมาย -*-" แต่ต้องทนต่อไป)

ส่วนคำแนะนำ ให้ไป เปิดไฟล์วอร์ ผมลอง เปิด แล้วนะคับ เครื่องคิดเงิน หลุดการควบคุม จาก เครื่องลูกนะคับ :confused:
เลยต้อง ทำการ ปิด ไฟล์วอร์ทั้งร้านนะคับ ถึงจะใช้โปรแกรมคิดเงิน ควบคุมได้ทั้งร้าน

แก้ไงคับ Recycler
ไม่เคยเจอนะคับ รอผุ้รู้ มาแนะนำ นะคับ

DanGeRousT0y
19-03-10, 00:05
อ้าว ไวรัสเหรอ เพิ่งรู้น่ะ -*-
เคยเด้งมาเหมือนกัน 555+

KOBnokkala
19-03-10, 09:19
35 เครื่องโดนจนอ่วม ทำคนเดียว ไล่โกสทีละเครื่อง 1 วันกะอีก 1 คืนเต็มๆ ตาเป็นหมีแพนด้าเลย

ting_ppd
31-03-10, 20:08
ผมใช้ คอมโบฟิกจัดการใด้แระ มันจาเก่งกว่าคนใด้ไงใช่มะ